Newbee xin moi nguoi chi giao

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thachct, 23/6/08.

1. thachct

thachct Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào mọi người,
    Cặp cá của mình vừa mới đẻ, nhưng mình quên chưa bọc cái đầu ống lọc nước lại. Cho mình hỏi khi nào có thể bọc đầu ống lọc nước lại được, vì mình sợ cá con sẽ bị hút vô ống lọc nước? Như vậy có làm cho cá bố mẹ sợ mà ăn hết con hay không? Thanks all

2. mr_thienthan

mr_thienthan Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì bạn nên nuôi cá cha mẹ & cá con bằng máy sục khí ( máy sục càng mạnh càng tốt ). cá con từ 15-20 ngày thì cho ăn bo bo ( trùng chỉ ) để chuẩn bị tách bầy. bạn đánh dấu mực nước hiện tại. cách 4cm đánh dấu thêm 1 lần nữa. mỗi ngày mỗi thay nước hút chất bẩn theo 2 vạch đã chia. cần bồi bổ cho cá cha me trong thời gian tiết nhớt cho cá con.
    chúc bạn có bầy cá đẹp.
    (^_^)

3. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    @ thạchct : bạn ạ, mình nói bạn đừng buồn nhé, bạn nuôi cá đẻ mà bạn xài máy lọc thì ko còn cá chon cho bạn nuôi đâu mà nó lên trên miếng vải lọc nó ở hết, ko ai nuôi cá đẻ mà xài máy lọc cả mà họ chỉ lọc bằng cục lọc tạm gọi là " cục lọc sinh học" như cuc đen trong hồ này nhé, bạn tham khảo

@ mr_thienthan : theo bạn nuôi cá bột mà bạn nói " máy sục mạnh càng tốt" thì bạn có biết áp lực sóng tạo trong hồ nó mạnh như thế nào ko? với cá sơ sinh nó GỒNG mình chịu đựng được bao lâu vậy bạn? bạn mở máy sục thật mạnh rồi bạn thử nhỏ vào hồ đó 1 giọt mưc bạn xem nó hòa tan nhanh đến mức độ nào, mình ví dụ nếu bỏ ai đó vào thùng phuy rồi lắc thật mạnh cả ngày thôi xem người đó sống nỗi ko, chứ đứng nói là ngày này qua tháng nọ.

@thanhct : trong hiểu biết của mình mong có thể giúp gì được cho bạn ko< bạn có thể tham khảo thêm ờ bài sưu tầm này nhé !

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=51652

có gì thiếu sót mong anh em góp ý ! thân chào !

Last edited: 26/6/08
  4. thachct

thachct Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn ý kiến của mọi người nha, ban đầu mình chỉ nuôi cá dĩa để ngắm thôi, nên không biết nuôi cá đẻ là phải xài máy sục khí hay cục lọc gì đó (mình không thấy được hình. Thienphucadia có thể up lại được ko?). Nuôi lâu tự nhiên thấy nó đẻ nên thích lắm. Lêm tham gia web này thấy anh em có nhiều kinh nghiệm để học hỏi. Chân thành cảm ơn