Newbie cần giúp đỡ làm bể cá biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi fishicb, 15/6/14.

1. fishicb

fishicb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em đã chơi thủy sinh lâu rồi nhưng bầy giờ vợ lại thích bể 40*cá biển nên đang nghiên cứu chuyển sang chơi một bể cá biển đơn giản thôi.
    Yêu cầu của em là chơi cá vài loại dễ nuôi nhỏ nhỏ co vui mắt như nemo với đá sống.
    Bể em 1m*45*45 đã có đủ chân và đèn T5HO (bể cũ dùng cho thủy sinh)
    Em cũng nghiên cứu mấy ngày hôm nay trên diên đàn nhưng thấy nhiều kiến thức quá và cũng tốn kém quá.
    Các pro giúp mình là với phần cứng như thế thì đầu tư thêm khoảng 6 triệu có đủ không ạ?
    Cụ thể các bác cho em hỏi là em định làm cái lọc tràn dưới 3 ngăn thì cần thiết bị:
    + PS khoảng 2,5 triệu thì mua loại gì
    + Bơm cấp nước lên thì dùng loại gì công suất bao nhiêu W? Khoảng bao nhiêu tiền?
    + Theo em thấy các bác bảo không nên cho bông và san hô vụn vào lọc(em thây ngoài hàng cá biển toàn làm như thế) thì có cần phải 3 ngăn lọc không? (một ngăn đặt PS, một ngăn đển bơm, còn một ngăn để làm gì hay để vật liệu lọc gì?)
    + Đèn thì chắc phải thay bóng rùi nhưng vấn đề cần hỏi là thay bóng với thông số thế nào ạ?
    + Muối pha nước mua loại nào và cần khoảng bao nhiêu kg?
    + Đá sống cần bao nhiêu kg?
    + Quạt thổi luồng cần bao nhiêu cái và loại nào công suất bao nhiêu W?
    + Cát nền dùng loại gì?
    Cuối cùng là mua những đồ này ở đâu (em ở Hà Nội, chỗ nào giá cả hợp lý và hàng đảm bảo :laughing::laughing::laughing:)
    À quyên mất là các bác cho hỏi thêm thời gian chạy nước khoảng 1 tháng có đủ không?

Các bác pro giúp em để em bắt đầu nhảy vào hố vôi với ạ!

Last edited: 15/6/14
  2. bananaroo

bananaroo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    +Mình cũng newbie ,bể 1m skimmer 2tr5 thì bạn thì bạn kham khảo nac7 mà dòng này hình như hết sản xuất giờ nó ra dòng khác cũng của bubble magus công suất bơm còn 18w củng xữ lý cho hồ 500L-700L ( hồ bạn 202,500L chưa tính nước hồ lọc )
    +Bơm cấp lên thì lệ thuộc chiều cao hồ nếu dưới lên khoảng 1m thì 60w là đủ ,khoảng 300k ->400k
    + Tùy thiết bị nhiều hay ít skimmer , lò bio pellet (khử NO3) , lò Po4 , lọc = rong hay không ... nhiều thiết bị chi phí cao nhưng hộp lọc nhỏ gọn đẹp :p ( cá thì không lò cũng đc
    +T5ho nuôi cá không thì hơi sang http://www.nano-reef.com/topic/178954-t5ho-information/ nghiên cứu màu
    +Muối thì nhiều loại từ giá rẻ tới mắc so với điều kiện bạn chơi Instant Ocean ( tím ,cam ) salt coral reef , muối pha bao nhiêu thì đủ thì trên bao muối có ghi á
    +đá sống tùy bạn dán hay xếp hồ mình 1m mình dán nên tốn khoảng 50kg đá ( bạn nghiên cứu thêm đá sống và đá chết ưu điểm , nhược điểm của nó nhé ) đá chết muốn tím phải châm canxi + nhiệt độ nc phải mát nhé
    +quạt thổi luồn thì cá không cần luồng mạnh ( theo mình ) ,nhà đang xài 2 luồn lõm 70k :D
    +cát nền thì theo mình biết cát bạn nhỏ giấm vào có hiện tượng sủi bọt là không xử dụng đc
    Câu cuối khó trả lời nhưng những của hàng uy tính theo mình biết là http://saltwateraquarium.com.vn/ , http://ez-aqua.com/
    +chạy chu trình 1 tháng là đủ
    Khuyên : bạn nên đầu tư thiết bị thật tốt tránh mất tiền học sau này đừng hà tiện mà phí tiền
    +6 tr đủ để bạn chỉ nuôi cá (mua skimmer tốt tốt tí ) , còn có san hô phải có thêm máy lạnh ( 3tr+ loại 1/2hp ) , san hô cứng thì ngoài lò khử NO3 (bio pellet ,sunfua ,vodka ..) khử PO4 ,còn lò canxi
    ^_____________________________________________________________________________________^ good luck

fishicb thích bài này.
  3. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bác bananaroo đã rất nhiệt tình tư vấn! Cho em hỏi thêm một chút nữa ạ!
    +Bơm cấp lên thì lệ thuộc chiều cao hồ nếu dưới lên khoảng 1m thì 60w là đủ ,khoảng 300k ->400k
    Bơm này hiệu gì ạ?
    + Tùy thiết bị nhiều hay ít skimmer , lò bio pellet (khử NO3) , lò Po4 , lọc = rong hay không ... nhiều thiết bị chi phí cao nhưng hộp lọc nhỏ gọn đẹp :p ( cá thì không lò cũng đc
    Em chỉ chơi cá và xếp đá sống vào cho có chỗ trú ẩn cho cá thôi chứ nó lên được màu thì lên không lên đwowcj thì thôi ạ. Nghĩa là cái lọc chỉ cần mỗi cái PS thôi không cần gì nữa phải không ạ? Thế thì chỉ cần 2 ngăn có được không?
    +T5ho nuôi cá không thì hơi sang http://www.nano-reef.com/topic/178954-t5ho-information/ nghiên cứu màu
    Cái này do có đèn cũ chỉ thay bóng thôi ạ
    +đá sống tùy bạn dán hay xếp hồ mình 1m mình dán nên tốn khoảng 50kg đá ( bạn nghiên cứu thêm đá sống và đá chết ưu điểm , nhược điểm của nó nhé ) đá chết muốn tím phải châm canxi + nhiệt độ nc phải mát nhé
    Cho em hỏi thêm để gắn đá với nhau tạo hình thì cần keo loại gì ạ?
    +quạt thổi luồn thì cá không cần luồng mạnh ( theo mình ) ,nhà đang xài 2 luồn lõm 70k
    Cái này là loại gì ạ?

4. reddevilshn

reddevilshn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Bể bạn ~ 200l. Mình cũng có một bể với dung tích như vậy thì dùng bơm sumo3 (30W - 3000L/H-2.6m - 590k), bạn có thể tham khảo bên sinh cảnh việt.

Skimmer NAC7 (chỗ a Quân với CJ AQua có bán)

Đèn bạn có sẵn T5 rồi thì thay bóng thôi, thích màu đẹp hơn thì dùng thêm led. (Tham khảo ở đây)

Dán đá với san hô bạn dùng keo của ez-aqua hoặc aquastick.

Thổi luồng thì số lượng và vị trí phụ thuộc vào cách bạn xếp đá như thế nào nữa, còn không thì dùng 1 máy tạo sóng jebao WP-40 là thoải mái rồi.

Cá biển với san hô bổ sung vẻ đẹp cho nhau nên có điều kiện thì đầu tư chiller để chơi cả san hô nữa bạn ạ.

Tùy theo cách bạn khử NO3, PO4 mà thiết kế ngăn lọc cho phù hợp. Mình từng thử vài cách như lò bio pellet, bio-sphere, vodka, bẫy rong, rong tóc mỗi cái có ưu nhược điểm riêng. Giờ thì mình khử NO3 (và 1 phần nhỏ PO4) bằng cách dùng vi sinh biodigest + bio tim. Cái này chỉ cần dose 2 tuần 1 lần và đỡ phải mua lò khử (đỡ được bơm cho lò khử nữa). Bể ~1000l của mình nuôi LPS, 1 ít SPS và rất nhiều cá với lượng cho ăn lớn, dose ít hơn liều lượng nhà sản xuất khuyên dùng, giữ được NO3 ~ 1-2mg/l, nước trong hơn (bạn có chơi LPS thì đừng cố đưa NO3 về 0, san hô sẽ èo uột lắm). Với bể của bạn thì chắc 1 tháng tốn 2 ống mỗi loại thôi :D

Chỉ chơi cá + LPS + thay nước đều đặn thì không dùng lò khử PO4 cũng được, bạn dose vi sinh thì đã khử NO3 và một phần PO4 theo tỉ lệ nhất định rồi.

Tiền duy trì bể hàng tháng: vi sinh ~ 107k + tiền điện (bơm chính 30W, bơm skimmer + đèn + máy lạnh mùa hè + sưởi mùa đông) + tiền thức ăn cá + tiền muối để thay nước. Chúc bạn có bể cá đẹp và theo thú chơi này lâu dài :D

fishicb thích bài này.
  5. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bác về sự tư vấn nhiệt tình! Em đang lọ mọ nhảy vào cái hố vôi này. Em biết là đầu tư lần đầu tốt thì sẽ chơi lâu dài và lâu chán giống như thủy sinh thôi nhưng tình hình kinh tế đang eo hẹp nên chơi hạn chế trong khả năng có thể thôi.

6. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    +Mình từng đính đá = ximăng từng mảng rồi xếp vào chứ keo dán san hô or keo 2 thành phần thì hao quá
    +Quạt thổi luồn nào cũng đc bạn nuôi cá thui nên chọn loại nào thường thường <100k
    +Skimmer tốt đối với nuôi cá là ok

fishicb thích bài này.
  7. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Các bác cho hỏi thêm là: Có cách nào làm thoát cho lọc tràn mà không phải khoan lỗ trên bể không ạ (vì dùng bể thủy sinh cũ)?
    Cảm ơn các bác rất nhiều vì những góp ý ạ! Em cũng đã vỡ ra khá nhiều điều, đang gấp rút học hỏi để có thể bắt đầu một bể cá biển.

8. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
  9. fishicb

Thích đã nhận:
    8
  10. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    +theo mình biết thì loại này chưa có vn mà khi cúp điện nước chảy xuống ko bơm lên là khi có điện bạn phải mồi lại cho nước chảy xuống à nha , bạn không muốn ống trong hồ thì làm mặt sau giả như này , màu đỏ là lưới or hoặc 1 tấm chặn nào đó , màu cam là khoan lỗ đáy xã xuống hồ lọc dưới thì bơm lên bao nhiêu thì xuống bấy nhiêu . Vì overflow rất khó canh chỉnh lượng nc chảy xuống và bơm lên , dù dùng 2 bơm cùng công suất thì việc đó cũng ít nhiều chênh lệch mức nước hồ trên và hồ lọc dưới

11. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn bác đã tư vấn!!!
    Cả chiều nay ngồi lọ mọ tính toán định làm một cái giống thế cho đỡ phải khoan bể nhưng thấy không khả thi vì lúc mất điện mà mình không có nhà thì nó không chạy nữa vì lần đầu phải mồi nước cho nó. Sau đó có điện lại thì nứoc chỉ bơm lên bể và tràn ra nhà (vì thể tích bể lọc lớn hơn cái đoạn không có nước trong bể) + thêm việc cái máy bơm ở bể lọc không có nước sẽ cháy.

12. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Các bác cho em hỏi em định làm cái bể lọc như hình giưới đây có ổng không ạ. Vì cái tủ của em đã có sẵn nên nếu là một bể lọc to thì không thể nhét được vào mà phải làm 02 bể đặt vào tủ xong mới với nối với nhau bằng ống nước PVC được ạ.

Cái tủ giống cái này nhưng cao hơn 25 cm nữa ạ nên có thể để P/S thoải mái ạ.

Mong chờ ý kiến của các pro, thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!

---------- Bài viết thêm 18-06-2014 vào lúc 12:37 AM ---------- Bài viết trước được viết 17-06-2014 vào lúc 11:38 PM ----------

Đã tìm được câu gải đáp ở hình này theo đó mình vẫn thử làm overflow xem sao

Theo như hình này thì lúc mất điện vẫn còn nước trong ống chữ U có điện trở lại thì hệ thống lại chạy. Chỉ mồi nước duy nhất lần đầu tiên.

Last edited: 18/6/14
  13. bananaroo

Thích đã nhận:
    21
    Hồ này đẹp khoan cũng hơi phí nhỉ .hay bạn khoan đáy 1 góc rồi dán tấm kính trong lun cho nó hút mặt cho đỡ lộ .
    + Nối lại vậy bạn cần khoan bao nhiêu lỗ ? cho nước chắc chắn sẽ tràn qua hồ 2 hết hay lại ì ọc bạn chú ý ống nối có ren dù in out là nhiêu nhưng bên trong lỗ chỉ có phi 16 à nhé . bạn. Nếu bạn chưa có bể lọc thì kêu thợ dán hẳn 1 cái tại nhà dài 1m là chết trong tủ đó lun á . còn ko làm 2 hồ nối lại = silicon lun còn khoan nối ống PVC không khả thi đâu.
    +Chiều cao skimmer thì bạn nên kham khảo dự mua skimmer gì chiều cao có đụng nóc không ?,muốn lấy ra vệ sinh có đc không ? còn chiều cao kính ngăn skimmer thì tùy theo mức gập nước thì ta đặt kính như vậy vì mỗi loại có mức gập khác nhau
    + ngăn đầu tiên VD mức nước quy định 23cm thì dán kiếng chặn khoảng 22cm or 21cm vì nước chãy xuống mạnh mớn nc 23 cm nó vẫn tràn qua ngăn kế nhưng mớn nc nó lại 24cm vì tràn không thì bọt skimmer trong trào ra liên tục tràn ra ngay .Cái này mình từng bị
    +Bạn có chắc mình sẽ ổn định Cá và Đá sống không hay sẽ lên san hô ( cần máy lạnh , lò thì từ từ đầu tư ) nến chừa chỗ nhét vô tủ lun
    +Lọc cát ?
    +Bạn có tính làm bẫy rong ( Algae Scrubber ) không ?
    h bể lọc họ tích hợp tất cả
    Bác cho xin thông số chính xác lọt lòng cái tủ or inbox em yahoo hay face làm lun cho nhanh ì ọt kéo mãi 2 ngày rồi @,@
    Mẫu đơn giản

fishicb thích bài này.
  14. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    + Nối lại vậy bạn cần khoan bao nhiêu lỗ ? cho nước chắc chắn sẽ tràn qua hồ 2 hết hay lại ì ọc bạn chú ý ống nối có ren dù in out là nhiêu nhưng bên trong lỗ chỉ có phi 16 à nhé . bạn. Nếu bạn chưa có bể lọc thì kêu thợ dán hẳn 1 cái tại nhà dài 1m là chết trong tủ đó lun á . còn ko làm 2 hồ nối lại = silicon lun còn khoan nối ống PVC không khả thi đâu.
    Chắc em kêu thợ đến dán luôn trong tủ vậy
    +Chiều cao skimmer thì bạn nên kham khảo dự mua skimmer gì chiều cao có đụng nóc không ?,muốn lấy ra vệ sinh có đc không ? còn chiều cao kính ngăn skimmer thì tùy theo mức gập nước thì ta đặt kính như vậy vì mỗi loại có mức gập khác nhau
    Em định mua NAC7 chiều cao tủ em trong lòng đã 70 cm rùi chắc không vấn đề gì
    + ngăn đầu tiên VD mức nước quy định 23cm thì dán kiếng chặn khoảng 22cm or 21cm vì nước chãy xuống mạnh mớn nc 23 cm nó vẫn tràn qua ngăn kế nhưng mớn nc nó lại 24cm vì tràn không thì bọt skimmer trong trào ra liên tục tràn ra ngay .Cái này mình từng bị
    Cảm ơn bác cái này em mới biết may quá em định dán cao hơn mức nước min của Skimmer 1cm vì em thấy mức ngập nươcs của cái Nac7 là 25 - 28 cm nên em định làm cái ngăn 26 cm :laughing::laughing::laughing:
    +Bạn có chắc mình sẽ ổn định Cá và Đá sống không hay sẽ lên san hô ( cần máy lạnh , lò thì từ từ đầu tư ) nến chừa chỗ nhét vô tủ lun
    Hiện nay em chỉ nuôi cá và đá sống thôi. Sau một thời gian lên san hô thì sẽ làm lại từ đầu với bể đồng bộ hơn vì chắc lúc đó có kih nghiệm nhiều hơn
    +Lọc cát ?
    Lọc em đang tính chỉ có mỗi cái Skimmer không thôi
    +Bạn có tính làm bẫy rong ( Algae Scrubber ) không ?
    Nếu bể cá và đá sống cấn cái này thì em sẽ làm
    h bể lọc họ tích hợp tất cả
    Bác cho xin thông số chính xác lọt lòng cái tủ or inbox em yahoo hay face làm lun cho nhanh ì ọt kéo mãi 2 ngày rồi @,@
    Lọt lòng tủ này là 96x35x70 (DxRXC). Thực ra em chưa vội nên tính làm từ từ (nghiên cứu kỹ trước khi làm để đỡ thất bại ==> đỡ mau chán, chứ thất bại ngay là em hay nản lòng lắm)

Cảm ơn bác đã tư vấn em rất nhiều làm cho em sáng mắt ra rất nhiều ạ!!!!!!

15. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Lọc cát không dùng trong bể nước mặn vì khả năng khử NO3 thấp (chậm).
    Chơi FOWLR một cách tối thiểu chỉ cần cái skimmer tốt và đá sống nhiều tí là đủ, cộng thêm với thay nước nhiều và thường xuyên. Thêm được cái máy lạnh nữa thì tuyệt vời!!! Tuy nhiên thường thì chơi cá tham thả nhiều và cho ăn nhiều nên thay nước không đủ để giữ NO3 thấp (cao thì làm cá bị stress dễ bị bệnh nấm), vì vậy để chắc ăn thì cần thêm 1 phương thức khử NO3 nữa như bẫy rong hoặc lò khử bằng lưu huỳnh (vận hành hơi phức tạp). Thực ra bẫy rong rất dễ tự làm và hiệu quả, quan trọng là phải dùng đèn đủ mạnh để rêu mọc nhanh và đừng bao giờ cắt sạch hết rong (mọc lại lâu). Trước 1 người chơi lắp hẳn 2 bẫy rong xịn liên nhưng vẫn kêu là bị rêu nâu, hóa ra nguyên nhân là mỗi lần cẩn thận cắt sạch sẽ cả 2 bẫy =)) sau này chuyển sang cắt từng cái một sau vài ngày .
    Chơi FOWLR đúng ra không cần khử sạch sẽ NO3 và PO4, nhưng không khử 1 thời gian sau tảo nâu, tảo xanh mọc nhiều bám đầy trên đá sống rất mất mỹ quan. Tảo tím sẽ mất dần vì không đủ điêu kiện phát triển và bị tảo nâu, tảo xanh lấn át. Nên lý tưởng nhất là chơi toàn cá thì vẫn nên duy trì bể như nuôi san hô LPS (máy lạnh, khử NO3 và PO4, duy trì Ca, Alk, chỉ giảm đèn đi thôi) thì bể sẽ sạch, đẹp, tảo tím lên ầm ầm và cá vui vẻ! Giống như ở biệt thự có máy lạnh sướng ở nhà gianh vách đất =))

Last edited: 20/6/14
    fishicb thích bài này.
  16. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Em biết bác đang nói ai rồi nhé=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

fishicb thích bài này.
  17. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Ừ, vừa phải tháo bớt đèn ra cho bro đó! Để mỗi 1 bóng xanh cho vui mắt thui =))

fishicb thích bài này.
  18. fishicb

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn các bác đã tư vấn

Sau khi tham khảo ý kiến các bác và lọ mọ đọc và nghiên cứu trên mạng em cũng làm được bể cá biển như hình dưới:

Hệ thống lọc thế này

Thông số bể:
    Bể :100 * 45 * 45
    Đèn: 4 bóng T5HO (3 bóng xạnh, 1 bóng trắng)
    P/S: Aqua Excel 401 (Dùng cho bể 400L) bể em khoảng 200L chắc đủ.
    Bơm: Sumo 3: 3000L/giờ; Túi lọc
    Rong tóc, đèn Led rạng đông ( chắc 6500K) thắp sáng 10 tiếng cùng với đèn cho bể.
    Ống thoát em làm overflow bằng ống nhựa PVC phi 27.
    35 Kg đá chết + 25 kg đá sống. Bể đã chạy nước được 2 tuần máu quá thả luôn chục em cá gồm domino và cá hề.

+ Các bác cho em hỏi thêm là nếu để nuôi cá thì bộ bể lọc của em thế này đã được chưa?
    + Cá thả như thế đã nhiều chưa hay có thể thả thêm?
    + Hiện nay bể em đang rất nhiều rêu nâu thì có cách nào diệt hay chỉ cần vệ sinh rồi dần nó hết?
    + Để đá chết phát triển thành đá sống cần châm thêm khoáng chất gì hay chờ lấu rùi nó lên?
    + Em mới đo hôm qua thì NO3 của bể em đang là tầm > 100, em đang chơi trò châm Voka Hà Nội (do nhà đang có sẵn) liệu có ăn thua không? Hay là có cách nào khác.
    + PH em đo loanh quanh chỉ hoảng 7.7 -7.8 làm gì để nâng PH lên ạ?

Sau cùng cảm ơn các bác rất nhiều đã tư vấn. Mong chờ tư vấn của các bác để em theo đuổi thú vui mới này với ạ!

Last edited: 9/7/14
  19. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Mình thấy skimmer nên đặt ở ngăn đầu và rong nên chuyển tới ngăn 2 là ok nhất...

fishicb thích bài này.
  20. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Chi tiết khác e ko dám góp ý, chỉ có 1 chi tiết nhỏ là bác nên mua 1 hộp sơn nhỏ sơn thật kỹ mấy cái bản lề cửa tủ, đóng kín muối bám vào nhanh hỏng lắm ạh!

fishicb thích bài này.