Newbie cần Prồ giúp đỡ!!!!! Huhu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi paradise.pro, 14/3/12.

1. paradise.pro

paradise.pro Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện là e rất thích cá ba đuôi "Hạt Đỉnh Hồng" e định đi mua khoảng 6con về nuôi nhưng chưa bít giá cả thế nào là hợp lý và còn rất là nhìu chuyện e cần các bác prồ giúp đỡ và giải đáp thắc mắc dùm e ạ, vì đây là lần đâu tinh e tập nuôi cá "là con gái nữa mới ác chứ" :(. Sau đây là 1 số vấn đề e cần giúp đỡ:

• Vấn đề thứ nhất: Giá cá Hạt Đỉnh Hồng là bao nhiêu/1con (e ở An Giang có đi lại tiệm cá ở Châu Đốc hỏi thì họ bảo 130k/1 con, to khoảng 2ngón đến 2ngón rưỡi j đó)
    • Vấn đề thứ 2: Hồ e 62x32x32cm nuôi 6 con Hạt Đỉnh Hồng có được ko ạ, e thấy cá ba đuôi ăn khỏe mà ị củng khỏe nữa :p, vậy e phải dùng bộ lọc nào mới thích hợp ạ.
    • Vấn đề thứ 3: E có cần nuôi thêm 1 số cá để dọn dẹp vệ sinh và trông đẹp bể hơn ko và đặc biệt là ko gây hại cho cá ba đuôi. E thấy có bảy màu củng đc đấy ạ, nhìn rất dễ thương mà lại hiền nữa. Ai cho e biết thêm tên 1 số loại cá dọn dẹp vệ sinh cho bể nhe.
    • Vấn đề thứ 4: Nuôi cá ba đuôi vào buổi tối mình có cần bật đèn cho sáng bể ko ạ, nếu cần thì nên sử dụng loại đèn nào là phù hợp.
    Tạm thời thì e chỉ thắc mắc có nhiu đây thôi àh, khi nào có e sẽ hỏi nữa. Hihi. Mọng mọi người giúp đỡ e tận tình ạhh.
    Chân thành cãm ơn mọi người!!!!!!!!! :x:x:x:x:x

2. baduoits

baduoits Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Tui chưa có kinh nghiệm nuôi cá nhưng tui cũng muốn góp chút ít ý kiến .
    + bạn nên sử dụng loại máy lọckhoãng 30W mình mua tầm 120k
    + đèn thì tùy bạn nếu có thì càng đẹp
    + ba đuôi với 7 màu ( cá hoàng kim , vàng , đỏ ,đen...) khó sống chung lắm , lúc tui nuôi chung thì cá 7 màu cứ tấn công 3 đuôi làm nó kiệt sức > nuôi 1 mình 3 đuôi cho chắc.
    + cá hạt đỉnh hồng = 130k thì nên mua mấy con 3 đuôi loại rẻ rẻ đi lỡ mà chết thí tiếc lắm :-S , thường thường 3 đuôi rẻ tầm 5k hay 10k là cùng , còn đỉnh hồng thì mình ít thấy nhưng khoãng 100k 1 đôi thôi . E mà nè nên mua cá rẻ rẻ tập nuôi trước nhen :-*

3. paradise.pro

paradise.pro Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cãm ơn nhìu lắm ạh.Hihi.
    E sẽ tập nuôi 1 số loại cá rẽ trước, khi nào quen e sẽ nghĩ đến Hạt Đỉnh Hồng đáng iêu.

4. baduoits

baduoits Active Member

Thích đã nhận:
    3
    nghĩ tới là chán , tui không biết viết bài bạn chỉ tui viét dc không , tại tui nuôi cá mà chết hoài . cá Hoàng kim ( trắng , đỏ , đen , 7mauf ) nuôi thì khó chết nhưng nuôi 3 đuôi + chép thì chết hoài + với lại ở tui có 2 chỗ bán cá cảnh 1 chỗ thì toàn cá chết , còn 1 chỗ thì ông bán cá không thích bán cho tui tại tui lâu thâu + thích ngắm cá với trả giá nên ổng tức nên h không zám mua nữa nên câs 3 đuôi chết dần = nản > đang nuôi ý chí mở tiệm cá cảnh nho nhỏ >spam quá xin lỗi

5. lieukhanh

lieukhanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn baduoits nói đúng đó bạn nên nuôi loại rẻ trước đi. như mình nà mới mới cũng đc 2 tháng nay mua những con rẻ loại nhỏ cho chắc ăn, sau này có kinh nghiệm hãy mua loại mắc. mình cũng thích mấy con hạc đỉnh hồng lần nào ra tiệm cũng muốn ngắm nó nhưng chưa dám đem zìa nuôi ^^. Chịu khó đi vòng vòng mấy tiệm bán cá mà tuyển cũng có nhìu con rẻ mà đẹp lém. Chúc bạn có 1 đàn cá khỏe! ^^

6. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    50k 1 chú lấy đâu ra mà 5 đến 10k hả bác nếu có thể anh ra chỗ chợ đồg xuân mua ấy em mua ở đấy mang lên xuốt dợt mua là 30k 2 em hạc đỉnh hồng

7. baduoits

baduoits Active Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nói sao tui nghe khó hiểu quá , thường thường ba đuôi rẻ khoãng 5k hay 10k thôi mà tầm 2 ngón tay

8. lieukhanh

lieukhanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá 5k - 10k là loại cá 3 đuôi thường thui còn Hạc thì giá trên 50k phải rùi

9. baduoits

baduoits Active Member

Thích đã nhận:
    3
    trời :mad: zậy mà tui nói tầm 100k 1 đôi mà ông kia không chịu

10. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bạn thực sự muốn nuôi hdh bạn nên nuôi từ nhỏ
    không biết chỗ bạn thế nào chứ ở HCM mình mua thì 10-15k 1 con khoảng 2 lóng tay giữa
    hồ bạn tương đối rồi nên mình nghĩ 6 con ko là vấn đề tất nhiên có thể trừ hao cá chết hoặc lớn lên tách hồ
    bạn có thể nuôi chung với phượng hoàng , hồng kim , hồng đào , ông tiên , ( hiện tại mình cũng đang nuôi như vậy nhưng chỉ có 2 hdh thôi )
    loại dọn vệ sinh bạn có thể nuôi thêm 1 em lau kiếng nữa là ok
    còn về lọc và õi thì có bạn đề cập ở trên rồi
    đèn mình sử dụng loại đèn tuyp như chiếu sáng trong nhà chiều dài bằng chiều dài bể