Newbie cần tư vấn về giá!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi KhoaGV, 20/4/11.

1. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Tình hình là mình muốn làm 1 hồ cá biển nho nhỏ nhưng chưa có kinh nghiệm lần nào, mong mọi người giúp đỡ.
    Mình muốn làm 1 hồ 80*50*60
    Trong hồ có 1 ít san hô, 1 vài loại cá đơn giản, dễ nuôi ( nhất thiết phải có cá nemo và tôm bác sĩ vì em mê 2 loại này lắm).
    Mong mọi người tư vấn cho em về vấn đề giá cả, càng chi tiết càng tốt, trọn bộ tốn khoảng nhiêu ạ?

Trân trọng đón nhận ý kiến của mọi người. Big Thanks!

2. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    cái này thì bác nên hỏi là 1 hồ cá biển cần những phụ kiện gì hoặc những loại cá nào không nên nuôi chung với nhau , những điều cần tránh khi làm hồ cá nước mặn ..v..v.. thì có vẻ hợp lý hơn vì giá cả thì vô vàn lắm .........

KhoaGV thích bài này.
  3. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488

Bro cần 1 cai skim, 1 bộ đèn, Máy lạnh, đá , cát, nước, san hô và cá. Một cái hồ như vậy trung bình thì mất mười mấy triệu. Nếu xài đồ xịn thì giá cao hơn.

KhoaGV thích bài này.
  4. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    cám ơn 2 bạn, mình cần thêm nhiều lời tư vấn nữa, càng chi tiết về giá càng tốt vì mình sợ nếu ko biết ra cửa hàng sẽ bị "chặt đẹp"... Hix

5. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Chán thủy sinh rồi hả? muốn chuyển qua cá biển phải không?

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:13 PM ----------

theo như ACD là chính xác: mình tính cho bạn sơ sơ thôi nhé
    ngoài hồ chính còn có thêm hồ lọc, trong hồ lọc phải chia làm ít nhứt 3 ngăn(theo ý mình) ngăn 1, bông lọc hoặc sn hô vụn, ngăn 2 chứa Skimmer (giá bình thường khoảng 1 triệu hoặc hơn tùy bác). Ngăn thứ 3 chứa bơm lên hồ.
    - máy lạnh: của VN khoảng 2,5 - 3 triệu, máy Trung Quốc 4,5 - 5 triệu theo như thể tích hồ của bác), bộ đèn T8 thì bác biết rồi, còn T5 xịn thì 1 bóng là 800-900k chưa có máng, Hồ của bác 4 bóng hay 3 bóng cũng được, nhiều ánh sáng san hô mới đẹp.
    - Bác làm hồ xong chạy lọc và để khoảng 1-2 tháng mới cho cá vào mới an toàn, nếu bỏ cá sớm quá thì cá sẽ mau chết.
    Còn nhiều thứ lắm để cho 1 hồ cá đẹp, bác xem trong diễn đàn thi biết.

KhoaGV thích bài này.
  6. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    @truongchinh: thật sự là sau chuyến đi Nha Trang 2 năm trước (VinPearlLand) mình đã mê mẩn các hồ cá biển rồi (đặc biệt là 2 loài tôm bác sĩ và cá nemo), mình luôn ấp ủ sẽ có 1 ngày tự tay làm 1 hồ cá biển.
    Vì điều kiện khá hạn chế, nên mình nghĩ làm 1 cái hồ 80 cũng đỡ ghiền rồi (do mới ra trường, lương cũng ko được cao lắm + nhà không rộng không làm bể lớn được).
    Hi vọng mọi người chân thành cho mình 1 số kinh nghiệm về giá cả các trang thiết bị cần dùng phù hợp với hồ 80*50*60 (cái nào ko thật sự cần thiết lắm thì mọi người lưu ý cho em, để em có thể giảm bớt chi phí đầu tư).
    Em chỉ xin như vậy, các kinh nghiệm khác em sẽ tham khảo trên diễn đàn, khi nào có điều gì thật sự ko hiểu em mới nhờ mọi người tư vấn, vì em biết hỏi đi hỏi lại những cái đã có sẵn thì ko nên tí nào...

Trân trọng lắng nghe các lời tư vấn của anh em. Big Thanks!

PS: Thủy sinh và cá biển, em vẫn song song 2 thú chơi này, ko bỏ được cái nào, bởi vì chuyên ngành học của em là Nuôi trồng thủy sản mà hihi

Last edited: 20/4/11
  7. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Các thiết bị thì cần hết. Ko có bớt được skim, đèn là 2 thằng quan trọng nhất. Hồ biển nếu mình ít tiền thì làm chậm lại, tư từ có tiền rồi mình bố sung thêm. Chứ bro mà làm kiểu mì ăn liền, thì tiền sẽ tốn nhiều hơn vì sau này phải sữa chữa hồ lại.

Còn nếu ko bro chơi cá với tôm ko. Thì mình nghĩ chi phí sẽ thấp lại. Nếu rãnh thì ghé Đảo San Hô mình sẽ tư vấn trực tiếp cho. http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=72734 Mình tên Long. Có gì thì gọi mình trước khi đến.

soulreaver and KhoaGV like this.