Newbie cần ý kiến anh em

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi moceva, 19/3/10.

1. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Tuy là thành viên cũ của ABV nhưng với TS mình là newbie keng-xà-beng, làm 1 cái hồ đầu tay, đúng như câu của Hoangkhai nói 1 bạn mới, mình thấy cái hồ mình như vườn ươm, nhìn cà tàng quá! nhờ anh em ý kiến thật lòng để mình sắp xếp lại trật tự của nó, dù tuổi đời không còn trẻ nhưng tuổi nghề TS thì quá xá là trẻ trung, nhờ mọi người nhé....
    - Thông số:
    Hồ: 80 x 50 x 50
    Kính: 10 ly toàn bộ
    Đèn: 3 máng Risheng x 3 bóng Jebo 8 tấc 25w
    Quạt: mua ở Sơn Hà 120k
    Lọc: lọc ngoài tự làm theo bác Hovaten
    Nền: 16L RH, 4kgs nham thạch, ít sỏi nhỏ
    Cây: lung tung, chủ yếu mê màu sắc nên .. búa xua
    Cư dân: 15 neon đen, 20 neon thường
    Co2: không
    Lũa: chôm của anh bạn đã từng chơi TS, nhìn như là con thú té ngữa ra trong rừng! ^.^
    ....
    Sau đây là nó nè:
    .
    .
    .
    .
    À quên, các bạn cho mình hỏi, mình cột dương xỉ và rêu vào lũa đã 10 ngày mà sao nó vẫn chưa phát triển gì hết, còn rêu thì thôi rồi, chắc die quá, mình nghĩ do rêu không chịu sáng rồi! Vậy mình phải làm sao ta?? help mình với... TS rối như tơ vò vậy, hì hì, nhưng mà mê mới chết!!! ^.^
    .
    Welcome all bro.......

muoivankhatmau thích bài này.
  2. Mauchayvaotim

Mauchayvaotim Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Bể đẹp quá, theo e thì khúc lũa ko cần phải cột rêu đâu, vì cột rêu vào sẽ mất thoáng cạnh lũa. Theo e cây thủy sinh tương đối đẹp rồi, không gian nên để thoáng như vậy thôi! ý kiến của e.

moceva thích bài này.
  3. MRRSBIN

MRRSBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Theo ý kiến của mình... vun thếm tí nền bên trái. dời cây rong cau giữa hồ về hau cảnh bên trái, cỏ nhật dời vào sát khúc lũa, tạo thành bố tục tam giác. sẽ rậm rạp hơn mà vẫn có không gian thoáng khúc lũa hình như đặt cảm giác hơi lộ, không mềm mại lắm. còn lại là quá đẹp rồi. thích nhất bụi cây đỏ của bạn ^^

moceva thích bài này.
  4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bể 3 bóng với cột nước như thế là thiếu sáng roài
    Thay đuôi chó đỏ bằng bụi HHĐ và chỗ HHĐ trồng ít TCN tạo mảng xanh tiền cảnh.
    Newbie khởi đầu nan thế là ok rồi
    Chúc bạn mau có hồ đẹp
    :D

moceva thích bài này.
  5. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    .
    Cảm ơn bác nhiều ạ, nhờ có lọc ngoài của bác mà hồ em trong vắt, với em thế là quá đạt rồi ạ, vì mình mới mà, lọ mọ làm theo thế là cũng có thể tự sướng rồi!! :laughing: Em sẽ cố sắp xếp lại theo các anh em trên 4R mình... Còn về vđề đèn thì em bó tay rồi, để 3 máng Risheng lên thành hết chỗ mất rồi.. :crying:

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Vào tình huống này người ta chơi máng đôi . nếu bạn còn vỏ hộp và mới đổi lấy 2 cái máng đôi , chứ ko cây cối thân đót dài quá==> thiếu sángb-(
    :sick:

7. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    .
    Ôi đúng rồi, hèn gì em thấy cây của em vươn dài lên, đốt dài ngoằng như sô-ma-li vậy! Ok, chỉ còn cách thêm 1 máng đơn nữa cho kín luôn, như cái nắp hồ á! hì hì.. Vì mấy cái vỏ hộp em cho lên đường hết rồi bác ạ! Vậy 4 bóng đủ sáng chưa bác? Có khi nào phải thêm cái thứ 5 thì em tiêu!!?:confused:

8. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    nhìn rong đẹp quá , nhưng có vẻ rong chỉ thích hợp với ngày trước , còn bây giờ hình như mọi ng ít chơi rong

9. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Hôm nay nó thành thế này rồi ạ, tạm để vậy xem sao rồi lại tính tiếp :D
    .
    .
    :applause: