Newbie...chẳng biết bố cục gì luôn

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi Thanh Sơn, 12/11/12.

1. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

bể:60x36x36 ( DxCxR )
    Nền : Dbo + Bonbon
    Đèn 2 bóng 15w t8
    Lọc Thác
    Co2: không có
    cây các bác nhìn rồi cho e tên.e thấy cây đẹp lên mua về cắm thôi.k biết tên :-S
    cư dân 7 mầu , neon,mún,nhưng đi gần hết,Có 3 e tép đỏ chết 1 còn 2,đang định vớt hết cá mua tép đỏ nuôi.có đc k các bác.cho e xin ít kinh nghiệm nuôi tép đỏ với :-*

bể Setup lần đầu đc 3 hôm

.
    .

[-( sau nhìn thấy chán lại trải thêm Bonbon mua thêm cây cắm thêm giờ nó như này

.
    .
    .
    .
    . Tép Cùi Ạ :x

.
    .

E xin hết :applause:....Xin các bác cho e cái ý kiến đóng góp...và kinh nghiệm bể e nuôi tép đỏ đc k :x cảm ơn các bác nhiều

2. Moonbeo

Moonbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    340
    Ái chà, mới 3 ngày mà đã thả tép cá tùm lum thế kia, hehe, có chết con nào không bác?

3. đạ

đạ New Member

Thích đã nhận:
    1
    cụ định cắm theo kiểu hà lan à. tiền cảnh chừa nhiều quá nhỉ? tương lai sẽ đẹp đây hihi

4. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

Bác gì e SN 89 vẫn đang là Sinh viên, tích góp mãi mới đủ tiền làm cái bể này hị hị
    @...Monbeo : thả ngay thì k chết.nhưng vài hôm sau cá hiện tượng bị nấm và đi gần hết.giờ con 7 mầu là nhiều 1 neon và vài chú Mún.còn Tép thì die 1 e.còn 2 e
    đang tính vớt cá chơi Tép đỏ.nhưng k biết chơi đc không

@...Vâng bác.nhưng chưa biết cắm lên cứ cắm đại.tương lai chưa biết thế nào cả

5. kilpin

kilpin Member

Thích đã nhận:
    18
    Bể 60 mà 2 bóng 15w thì e rằng thiếu sáng đấy bạn ạ, để TCCB lan rộng thì hơi khoai đấy :D

6. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    bể mới chưa nên thả cá với tép ngay đâu bạn ạ, để khoảng 1 hay 2 tuần cho nước ổn định hãy thả
    nếu chơi cắt cắm thì thiếu sáng đấy bạn

phongkutemc thích bài này.
  7. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    cuối con đường ta gặp lại nhau :)) ảnh đầu 15w chơi làm sao đc phong cách hà lan hả bác đạ mấy hôm cây xấu hết vì vậy cần tăng đèn lên bác sơn à

8. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chính xác là tăng gấp đôi đèn, chứ mọi người cứ nói là tăng sáng bạn ấy lại chả biết tăng bao nhiêu

phongkutemc thích bài này.
  9. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

2 bóng chẳng biết công suất bao nhiêu thấy nó ghi 2x15w
    mới mua 20 con tép RC về thả rùi thấy ổn k vấn đề gì cả.
    đèn bật từ 17h đến 22h

10. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    6h dậy bật đến 11h rồi 17h bật đến 21h30 22h cũng đc tùy bác chủ bác mua đèn gì mà ánh sáng yếu thế ?

11. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Tương lai bể bác sẽ thành cô giá Hà Lan.cây bác cắm nhìn cũng ưng mắt phết. :D

12. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

..
    bật nhiều thế bác,e thấy họ bảo đèn bật 8h hoặc 12h mà.hihi.e thấy nó ghi MJ-70b.chắc là do đèn dùng lâu 2 bóng đã cũ bác ạ

13. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

tks..bác..nhưng e nuôi tép chẳng ngắm đc tép mấy.đang định nhổ bớt đi.mà chưa biết nhổ như nào đây @@!

14. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Chủ bể cho hỏi cái Mấy cây đỏ tím là cây gì vậy? Mình nhìn không rõ lắm. Thankssssssssssssssssssssss

15. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

híc bác hỏi thế e cũng chịu.e cũng nghiện TS lắm.nhưng mù về các loại cây.e thấy bể hà lan người ta làm có xanh có đỏ.thế là e tìm cây xanh cây đỏ về cắm thôi.chứ có biết gì đâu

16. xxpogdxx

xxpogdxx Member

Thích đã nhận:
    41
    Hi!Mình có vài lời góp ý mình cũng Newbie thôi nên không đúng thì đừng làm theo nhé...
    Bạn mua T5Ho là khỏi lăng tăng thiếu sáng nhé.Hồ Hà Lan thì bạn để CO2 3 giọt và 2 máng đèn chia ra cho hợp lý.Cẩn thận kẻo gặp anh rêu tóc là khóc.
    Còn đèn yếu cây chậm lên nhưng đỡ phải bị rêu hại. ^___^

17. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Đèn thì chủ bể bật 7h- 11h chiều thì 5h- 21h. và thêm 1 máng 2 bóng như đang dùng nếu muốn cây lên đẹp.

ngoc_tanlong thích bài này.
  18. Thanh Sơn

Thanh Sơn Guest

Update cái bể.......e nhổ hết sạch cây...làm thành kiểu bể nuôi tép...thấy cũng ổn có 22 con tép chết 4 con rồi...ăn uống bình thường lột vỏ nữa...tép con vẫn tung tăng...hihi...có khi lại thêm 1 ít tép nữa về nuôi......bể có vấn đề gì mong các bác góp ý cho e nhé...tiện thể khoe luôn 1 góc phòng hihihi..cảm ơn các bác đã quan tâm và theo dõi

.
    .
    .
    .

19. bantia

bantia Member

Thích đã nhận:
    4
    :( nhìn cũng đẹp đó, giống 1 cái vườn Hoa Mini,theo mình thì bạn đừng chơi tép hồ này mà thả vào 1 bày neon thì hết chổ chê luôn:laughing: Về ánh sáng ..bạn nên tìm hiểu và hoc hỏi các pro trên diễn đàn vì ánh sáng không phù hợp sẽ phát sinh 1 số loai reu nguy hại, làm mất mỹ quang cho hồ ,lúc đó muốn tiu diệc chúng thì vất vã lấm đấy hhic hic:-S CHÚC BẠN CÓ 1 CÁI HỒ ĐẸP ĐỂ ĐÓN TẾT:-*

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:31 PM ----------

:( nhìn cũng đẹp đó, giống 1 cái vườn Hoa Mini,theo mình thì bạn đừng chơi tép hồ này mà thả vào 1 bày neon thì hết chổ chê luôn:laughing: Về ánh sáng ..bạn nên tìm hiểu và hoc hỏi các pro trên diễn đàn vì ánh sáng không phù hợp sẽ phát sinh 1 số loai reu nguy hại, làm mất mỹ quang cho hồ ,lúc đó muốn tiu diệc chúng thì vất vã lấm đấy hhic hic:-S CHÚC BẠN CÓ 1 CÁI HỒ ĐẸP ĐỂ ĐÓN TẾT:-*

20. dzuphuoc

dzuphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Nhìn ảnh bể trước đẹp đó bạn, cây cối phát triển tốt. Nếu thích ngắm tép hơn ngắn cây thì bể mwosi làm lại này là hợp lý rồi nhưng bạn đầu tư thêm cái lọc đi. Dùng cái máy bơm đó vừa không hiệu quả vừa mất thẩm mỹ nữa!