Newbie- help la hán của mình

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lili2004, 10/9/07.

1. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con LH mình mói mua 1 tuần cỡ bàn tay , vẫn an uống bình thuờng (mỗi ngay mua 2-3k tép hay cá con) đến hôm wa sau khi ăn xong thì cứ ở trên máy lọc sát mặt nc ko bơi tung tăng như mọi khi, đầu hướng lên trên lâu lâu thì cạ mạnh vào thành hồ hay sỏi ở đáy , màu mè vẫn bình thuờng 2 cái kỳ trên dưới thì khép lại.
    Mình định hôm nay thay 1/3 nc cho muối và sục oxy vào, ko cho ăn nữa. Đây là con đầu tiên mong các bro giúp đỡ
    tks nhìu.

2. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hình như nó bị ngứa vây đó bạn àh. Ban thay nước, cho muối vào (có thể cho thêm thuốc trị nấm vào để khử nước nhé).........

3. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Cá có dấu hiệu bị nấm, mua thuốc nước màu xanh(10 ngàn lọ) nhỏ 10 giọt cho hồ 6 tấc. ba ngày là hết.

4. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    tks all, ra tiệm nói thuốc nc màu xanh là ng ta bit hả bro? có ảh đến cá khỏe ko vì mình nuôi chung với 1 con mái. Tks

Last edited: 10/9/07
  5. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nói là thuốc xanh trị nấm là người ta biết ah..muốn chắc ăn thì bỏ thuốc vô hồ ngâm 2 con luôn:) khoảng 2 ,3 ngày là cá khỏe thôi

6. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Một ngày mà 1 mình nó ăn 2-3k tép là nhiều đó Bác àh, theo em nghỉ chắc cá đang bị stress đó Bác, dảm lượng thức ăn xuống đi Bác, theo dỏi trong vòng 1 tuần xem sao. Nếu có thể Bác Pm cho em, em sẽ giúp đở hết sức có thể.

7. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kamalau nói đúng đó do bạn cho ăn quá nhiều sẽ làm có triệu chứng như trên (không loại trừ khả năng cá bệnh). nhưng bạn nên cho ăn ít lại (3 lần/ngày) cho ăn thêm cám khô (XO, JBL...) cho ăn làm sao mà cá vẫn còn cảm giác đói còn đòi ăn nữa. nếu muốn chắc ăn thì mua Bio knock số 2 cho khoảng 3 giọt vào hồ 60 lít (ngừa) khoảng 3 đến 7 ngày là cá bạn ok lại à. Chúc thành công./.

8. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    bữa đầu mình bỏ 14 giọt , hôm sau có fải thay nc ko? hay bỏ típ 10 giọt, có ảh ko? à vẫn ko cho ăn fải ko bro?tks

Last edited: 13/9/07
  9. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn tăng nhiệt lên cũng là cách tốt để chữa bệnh ngứa mình đó. Nhiệt độ từ 28-30 độ

10. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau 3 ngày thay 20% nước, Nếu cho thuốc thêm là nó died luôn á. vẫn cho ăn mà cho ăn ít lại thôi.!.

11. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng để sưởi 30'
    ủa sao trên lọ thuốc tên là bensol huong dẫn mổi ngày nhỏ 1g/5l nc, nhỏ mỗi ngày trong vòng 5 ngay? , hom nay là ngày thứ 2 mới nhỏ 10 giọt rồi > ko bit co sao ko?
    tks

Last edited: 13/9/07
  12. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    Các bro cho hỏi tí: sau 4-5 ngày ngâm bensol +oxy+suởi thì cá khỏe lại rồi tuy ko đc như trc, xuống màu... mình ngưng nhỏ bensol + oxy + suoi đc ko? cho ăn lại bình thuong đc chưa? tks all

13. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    Hi,theo hướng dẫn mấy bạn khác khuyên mình nhỏ thuốc xanh vì nghi bị nấm, cá bây giờ bơi lội đc rồi , fân bình thường, chỉ mất màu đỏ từ giữa thân đến đuôi ko bít cách phục hồi , hay mua thức ăn XO lên màu cho nó, tks