[NEWBIE] Hix... hoang mang quá... Secan của em

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tiktak666, 7/7/08.

1. tiktak666

tiktak666 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    hix... hum qua em có mua 5 đôi Secan... và 1 số loại khác như phượng hoàng + cá đỏ đỏ đuôi trắng có vân vàng ở đuôi ( người ta bảo là cá ngựa ) ...
    lúc mới mua về rất mạnh khỏe... bơi tung tăng... theo đàn... nhưng 1 lúc sau có 1 em Secan bị chết... :-S . Đến sáng sớm hôm nay thì phát hiện thấy 1 em phượng hoàng bị chết :-S tiếp đó lại là 3 em Secan rủ nhau chết theo... không hiểu nguyên do tại sao...
    mà nước em mới đổ từ tối hôm qua... đến nay đã bị đục, không còn trong nước như lúc đổ vào nữa... chả biết làm thế nào bây giờ

2. kagaya

kagaya Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên xem lại hệ thống lọc và chất lượng nước , chứ đàn secam nhà mình sống cực khỏe

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nên dùng lọc tràn. Hồ mới thì ban đầu chỉ nên thả cá mồi để hệ vi sinh hoạt động tốt, sau 10 ngày - 2 tuần mới thả cá chính muốn nuôi.

4. iceboiz

iceboiz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, chả bù con secan nhà anh khỏe lắm , nước có quên không thay vẫn sống tung tăng như thường, mà mình có kinh nghiệm ko nên nuôi secan với các loài cá hiền và bơi chậm vì bnay rất hiếu động, toàn đi rỉa đuôi con khác vd : cá vàng ,neon....nên cá sẽ rất dễ chết

5. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    mình làm bể xong thả cá luôn mãi cá vẫn ok có sao đâu.theo mình nghĩ khi bạn mua cá bạn mua ờ hàng về lạ nước nên die

6. N&D

N&D Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Secan thường sông rất khỏe mà ở nhà nuôi một bầy hơn 20 con, bơi tung tăng suốt ngày, chỉ có hôm cúp điện cả ngày mới có một em già nhất ra đi, còn lại thì vẫn sống khỏe. Bạn xem lại nguồn nước đi.

7. hunghungbeta

hunghungbeta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chắc cá của anh bị bệnh từ ngoài hàng rồi, có lần em mua cá về lây bệnh cho lũ ở nhà làm chết bao nhiêu tiếc đứt ruột, về sau em để 1 cái hồ riêng ra cho mọi cá mới 1 thời gian rùi mới "kết nạp" vào bể chính

8. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    đơn giản bạn làm nước lại và bỏ muối nhiều hơn một chút là ok!