Newbie hỏi về lọc ngoài

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi loverua, 26/10/11.

1. loverua

loverua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em tự chế một lọc ngoài theo kiểu của bác HOVATEN, giờ muốn thay vật liệu lọc (bông, gốm, nham thạch) thì em nên giữ lại cái gì, thay cái gì. Em thấy nhiều mem bảo giữ gốm với nham thạch vì chứa vi sinh gì đó. Còn bông có nên giặt rồi dùng tiếp, hay thay mới luôn đc ạ. Có nên thêm vật liệu lọc gì nữa ko ạ (bề em 50l nuôi tép, cá, thủy sinh ạ)

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bạn thay vật liệu lọc bằng đồ mới hay thay bằng loại vật liệu lọc khác? vật liệu cũ bạn dùng được bao lâu rồi? sao mà phải thay?
    Lọc gì đi chăng nữa cũng là để tạo điều kiện cho vi sinh phát triển, vi sinh phát triển hồ bạn mới trong và cây cá phát triển.

loverua thích bài này.
  3. loverua

Thích đã nhận:
    10
    MÌnh nói rõ rồi mà bạn, mình ko thay gốm nham thạch, nhưng hỏi bông lọc ý nên thay mới luôn, hay giặt dùng tiếp ?

4. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Theo mình ko nên thay mới . Cái bông làm trong nước ko đáng là bao so với hệ vi sinh đâu . Vì lâu lâu bạn thay nước mới là nước cũng trong rồi . Lọc ngoài tầm 2 tuần 1 tháng giặt một lần bằng nước chính trong bể . Giặt sơ sơ thôi . Mình 3 tháng còn chả thèm giặt nước vẫn trong do hệ vi sinh ổn định . Thay bông lọc là khà nguy hiểm đó . Hoặc bạn có 3 bông thì thay 1 bông theo tuần tự thôi .

loverua thích bài này.
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Thì bạn hỏi thế này mà :D
    Vật liệu lọc như trải nghiệm thực tế của cá nhân mình thì nham thạch, sứ lọc (gốm) và bông lọc là chuẩn rồi, không cần phải thay gì cả.
    Có chăng chỉ là thay loại sứ lọc nào khác có nhiều lỗ li ti trên bề mặt hơn thôi
    Nếu lọc tiện tháo lắp thì thêm một lớp than hoạt tính nữa để việc lọc chất độc được triệt để hơn, nhưng thứ này nên nhớ là chỉ dùng thời vụ, không được để trường kỳ trong lọc sẽ gây hiệu quả ngược
    Việc vệ sinh lọc chỉ nên thực hiện khi lọc bẩn quá đến mức nghẽn hoặc làm chậm dòng chảy một cách đáng kể
    Việc thay vật liệu lọc vì cũ thì có lẽ là chẳng bao giờ, chỉ có thay khi thấy vật liệu khác tiên tiến hơn, tốt hơn thôi
    p/s: lọc dùng lâu ngày mở ra có thể có lớp màng màu vàng nhày nhụa và không được thơm tho cho lắm, đó chính là vi sinh - thứ ta cần nâng niu chứ không phải là thứ ta cần giặt sạch :D

loverua thích bài này.
  6. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    cho mình hỏi là mình thấy bể của mọi ng chỉ có CO2 và lọc, vậy thì cũng cấp O2 cho cá như thế nào ???

7. socoladatviet

socoladatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Trong số vật liệu lọc thì bông lọc chỉ nên để một lớp thật mỏng để chặn chất thải ly ti chui lọt qua lớp nham thạch, sứ thôi. Khi thấy lọc yếu hẳn đi thì chủ yếu là do lớp bông này bị tắc do quá bẩn, giặt hay thay mới đều được vì chỉ để một lớp rất mỏng, chả ảnh hưởng nhiều lắm đến hệ vi sinh. :)

loverua thích bài này.
  8. loverua

Thích đã nhận:
    10
    Thanks các anh, may quá mấy hôm định xử cái lọc mà lười nên không làm, dòng chảy vẫn khỏe lắm, cứ kệ nó vậy.

9. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Theo mình biết Co2 làm PH nước ổn định , cây cối dễ hập thụ dượng chất hơn , quang hợp được và nhả ra O2 bạn ạ . Nhưng có thêm cái sủi oxi nhẹ nhẹ nữa cũng tốt .

10. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Theo mình được biết thì CO2 trong bể thủy sinh có vai trò làm môi trường chuyển hóa nitrat và nitrit. Bể thủy sinh không nên có sủi O2.

11. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Đây là bài trích trong hướng dẫn của bậc thầy Amano

Bể: 90x45x45cm
    Đèn: Solar I (NAG-150W, Green) 10 tiếng một ngày
    Lọc: SuperJet Filter ES-600
    Nền: Aquasoil, bright sand, power sand special M, bacter 100, clear super, toumaline BC, Penac W for aquarium, Penac P
    CO2: pollen glass large 30, CO2 beetle counter, 3 giọt giây
    Sục khí: Dùng ống lily pipe P-4, 14 tiếng ngày vào suốt ban đêm
    Phân nuớc: Brighty K, green brighty step 2
    Thay nước: một lần tuần
    Nhiệt độ: 25 độ C
    PH: 6.8
    NO2 < 0.2mg/l
    NO3 < 1mg/l

Chú ỳ dòng này

Sục khí: Dùng ống lily pipe P-4, 14 tiếng ngày vào suốt ban đêm
    Vậy có nên sục oxi hay không . Ai có kinh nghiệm hơn giải thích rõ ràng ko mỗi người mỗi ý rất khó biết cho những mem mới .
    Nguồn http://www.sinhvatcanh.org/ky-thuat...-amano-huong-dan-setup-be-da-phan-2-trong-cay