Newbie mới setup hồ, mong các pro vào góp ý

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi vichou, 12/3/10.

1. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Đầu tiên em xin cảm ơn và gửi lời chúc sức khỏe các ae trên 4rum, đã giúp đỡ em đưa ra các ý kiến để em hoàn thành dc 1 bể TS đầu tay, giờ em xin nhờ các bác góp ý về bố cục seo cho đẹp ( chọn cây dễ trồng, do lọc + as yếu, chưa có Co2)

Hình chụp hồi chiều lúc làm xong

Hình chụp tối nay mới 5p

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn cho thêm thông số hồ, lọc, đèn xem đủ chưa...
    Mấy cây thủy cúc cắt ngắn xuống nữa nó mọc cao là vừa, kiếm thêm đá nhỏ giống như mấy khối góc trái để chèn thêm vào chân nhìn cho vững....các viên cuội rải rác góc phải có thể bỏ ra ngoài luôn.
    Chúc vui!

vichou thích bài này.
  3. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    - Bác chủ Topic cho BonBon vào chộn đều với sỏi phải không? :laughing:
    - Bể TS đơn giản là trồng cây, nuôi cá sao cho đẹp và nó có những nguyên tắc cơ bản:
    + Xác định bố cục bể định làm dựa trên kích thước của nó.
    + Tìm kiếm những nguyên liệu chính để thể hiện bố cục đã định (Đá, lũa, nền...)
    + Tìm cây thích hợp, chia tầng, chia lớp cho chúng nó, sen kẽ sao cho mô phỏng thiên nhiên làm sâu, rộng bể.... Thế là giải quyết được câu hỏi "Trồng cây gì?" -> "Nuôi con gì?" ->...
    +....​
    Đến đây thì Đơn giản gói gọn trong 2 từ "NGHỆ THUẬT" và ta đang làm "NGHỆ SỸ" :laughing:

vichou thích bài này.
  4. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Thanks 2 bác đã góp ý cho em

To Blue_Dolphin :
    Hồ em 50*30*35, lọc thác Jebo 503, 1 đèn Jebo 5 tấc 15W
    Em cũng nghĩ như bác, nhưng sợ đá thêm nữa sẽ rối vì nhiều đá we, mất đi cái chủ đạo, nên em để sỏi cho nó nhỏ + xếp tự nhiên, để bữa nào em mua đá về thay vô thử, thanks bác nhiều lắm

To temcon :
    Dạ ko phải, tình hình là ban đầu em tính làm 1 đường cát ở giữa, giả 1 con sông chia đôi 2 khu rừng =)) , nhưng trình độ kém, nên cứ làm lẫn lộn cát + phân---->điên máu em trộn cát + phân lun T_T, hy vọng vẫn xài ok

Hồ thì 50*30*35 đó bác
    Em thik bố cục đá, bác tư vấn giùm em
    Cây thik hợp là seo bác T_T, nói rõ em với. Thanks 2 bác nhiều lắm

5. uglyduckling

uglyduckling Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Dung tích bể khoảng 50 lít, vậy mà đèn chỉ có 15W thì thiếu sáng. Tối thiểu 25W.
    Nền trông có vẻ hơi thấp, ko dùng nham thạch ở đáy?
    Lọc Thác thì nên add thêm vật liệu lọc để thêm chỗ cho vi sinh.

Bố cục thì trông sao cho thấy hợp mắt là đc, lần đầu chơi ta nên tìm hiểu sự phát triển của các cây, đa dạng càng tốt, sau này lần thứ 2 sẽ có sự chọn lọc trong bố cục sau - dựa trên hiểu biết về độ lớn và sức phát triển của các cây thì phối cây mới hài hòa đc :) Những cây cùng 1 loại nên trồng cùng 1 khóm :) Mấy cây cao cao ko biết có phải lệ nhi ko, trồng dàn trải quá. Cỏ thìa mọc ác liệt lắm, mình ko ưa loại này vì nó phát triển nhanh kinh khủng =.=

vichou thích bài này.
  6. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    phát triển nhanh là nó lan ra, hay cao lên hả bác? hỏi ngu xíu ^^, neu lan ra thì em càng thik, phát triển càng nhanh càng tốt, cho nền rậm cỏ.
    Bác nói đúng, nền thấp, do em còn sv, nên mua dc có 4l phân nền àh, chắc ko seo đâu T_T
    Còn lệ nhi bác nói dàn trải là seo?em chưa hiểu, là lưa thưa cách xa nhau we hả? dc, em cũng đang tính mua 1 chậu lệ nhi cắm vô thêm, còn cái cây bên tay phải(hình như tên Luân Thảo, em hok nhớ tên nữa), thấy cành nó yếu we, ko biết có seo ko, hay mua thêm 1 loại cây cứng cáp chen vô chung nhỉ.

7. uglyduckling

uglyduckling Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Ban đầu mình trồng 3 nhánh cỏ thìa vào 1 góc hẹp của bể, sau khoảng 3 tháng --> 1 rừng cỏ thìa, lan khắp các góc cạnh của bể. Đến lúc dọn bể nhổ lên, mới hiểu thế nào là rút dây động rừng =))
    Trồng cỏ đỏ vs cỏ thìa thì cỏ đỏ bị cỏ thìa lấn sân *_*

Cái nền rậm cỏ chỉ đẹp lúc đầu thôi, nếu về sau nuôi cá, tép mà hệ vi sinh ko có tốt, chất thải bọn nó bám trên đám cỏ mà ko xuống đáy đc, rồi dần sinh rêu nâu bám lá, cả 1 thảm cỏ xanh nhà mình ngày trước cũng ăn chưởng rêu nâu, cây tàn lụi dần --> ko muốn nhìn *_*

Nền mà có thêm lớp nham thạch ở dưới là ổn. Vừa độn nền lên cao, vừa là 1 hệ thống lọc vi sinh tầng đáy.

Ngày xưa thay vì trồng lệ nhi mình chơi vẩy ốc :) cắt mỏi tay luôn *_*
    Còn nếu chơi với đá thì người ta thường chọn Ngưu mao chiên :) bể bé trồng những cây lá bé nhìn cảm giác to hơn :)

Cái bể mình hồi còn ngu muội =)) Nhiều cây mua ngoài thì bé bé xinh xinh, trồng vào đc lâu lâu thì to vật vã, phá nát bố cục =))

[​IMG][​IMG][​IMG]

vichou thích bài này.
  8. churanmap

churanmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    uglyduckling cho hỏi cái hìng đầu tiên của bạn có cái lá gì giống lông gà thế . Span tí

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Lọc này hơi yếu so với dung tích hồ, nên thêm 1 đèn 5 tấc nữa, bật khoảng 8h 1 ngày, thời gian đầu nên thay nước 3ngày 1 lần / 50%

vichou thích bài này.
  10. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    anh Blue_Dolphin cho em hỏi, em tính làm cái lọc ngoài chế, vậy nên mua máy bơm nhiêu W là vừa, 12W hay nhiêu anh?

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Với dung tích này thì lọc 8W là vừa, bạn kiếm bơm atman cho bền.

vichou thích bài này.