Newbie mới tập chơi yến, có vài thắc mắc về ghép cặp sinh sản

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi duchatinh, 9/12/12.

1. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Em xin phép vào vấn đề luôn ạ. Tình hình rất chi là tình hình, em vừa mang một em mái isabel về hôm qua, sau khi quan sát em nó ở nhà chủ cũ được 2 tuần :devil: Lúc ở nhà cũ là nó đã xoáy ổ rồi. Hôm qua đến giờ mang về nhà em thì lại không thấy đụng gì tới cái ổ. Sáng nay lại đẻ rớt một quả ra sàn... Không biết có phải mới về nhà còn lạ chỗ và ẻm còn non quá không ( lứa đầu, khoảng 7 tháng tuổi ), mà vừa đẻ rớt, vừa không đụng tới ổ, lại vừa không đòi trống. Con trống em cũng mới mượn về hôm qua, đã thay xong lông và hót tốt. Tại thấy con mái nó đẻ rồi, hốt quá nên thả luôn trống vào. Thả vào 2 con nó chả làm gì nhau hết, chả đánh nhau cũng chẳng thương nhau, mà em thì nghe nói khoản vợ chồng này con yến nó ghê lắm mà :blushing: Trống cũng đã gần 2 năm tuổi rồi, có thể nói là đã đủ chững chạc, nhưng không hiểu sao lại không có dấu hiệu gì? Hay là tại em quá vội vàng nên cả 2 con nó chưa kịp chuẩn bị ? Nếu vậy có nên tách trống mái ra lại, cho con mái nó đẻ không 1 lứa vậy, rồi chờ lứa sau mang ghép lại không ? ( lúc đó cả 2 con đã quen với môi trường mới ) . Các bác có kinh nghiệm cho em xin tí ý kiến ạ . Thanks!

Last edited: 9/12/12
    hoaibackts and yeuchimthucanh like this.
  2. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    cứ để ổ đẻ vào là ok không có gì phải lo lắng hết rồi sẽ có chim con thoy lúc xoáy ổ nhà chủ cũ bác không lấy liền đem về nhà bác nó rớt trứng là đúng.cứ để vậy không ảnh hưởng gì đâu

duchatinh thích bài này.
  3. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Nhưng con trống nó còn chưa kịp quen với môi trường mới, để vậy nhỡ nó không đạp thì không hay lắm. Hay là em cứ tách ra rồi đợi nó xoáy lại rồi ghép, bỏ lứa này ? Đàng nào lứa này cũng lứa đầu mà

GATRETCTRAVINH thích bài này.
  4. anhhungthoiloan

anhhungthoiloan Active Member

Thích đã nhận:
    18
    đồng ý với ý kiến cuả bác duchatinh cứ tách ra đã rồi ghép vào sau. Lứa này hỏng là cái chắc rồi nhưng cứ để cho nó ấp.

duchatinh thích bài này.
  5. vietphanrang

vietphanrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Tách trống và mái ra riêng đi Đ .
    em mái vừa đem về lạ chổ nhưng trứng đã có rồi thì buộc nó phải đẻ . nếu đang đẻ mang về nó con bỏ ổ nói chi chim tơ :D. cứ cho em nó đẻ gió đi ^^ . tách trống để đứng gần mái cho nó quen . thả trống vào giờ này cũng ko cồ . với lại nó dí con mái nửa tội nó :D .
    Tách trống ra chờ nó đẻ xong rồi thả trống vào lại chứng 1 tuần hay 10 ngày sau lại đẻ lứa mới .
    Chúc Đ mau có chim non ^^

yeuchimthucanh and duchatinh like this.
  6. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Vấn đề là con trống nó chẳng đả động gì con mái mới tài. Nó dí con mái mình cũng mừng, hehe. Tách trống để gần mái thì trống lại không hót , vậy có nên không ? Hay là giấu không cho nó thấy mặt nhau cho con trống nó hót ? Mà có nên cho mái ấp lứa trứng hỏng của nó không ? Hay là đẻ xong bỏ hết trứng ra luôn hả anh ?

7. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào bạn.
    -chim mái khi đã xoáy ổ về nhà bạn thì đẻ rơi là do chim mái chưa làm quen với môi trường mới, chưa chấp nhận chuồng và ổ mới, lứa này coi như bỏ, không cần ấp, mang làm trứng mồi.
    -chim trống khi thấy mái đang trong quá trình căng trứng nhưng ko thiết tha thì có lẽ con trống đó chưa đến lúc "chín mùi".bạn cần chờ thêm 1 time nữa.yến trống cần phải mất 1-2 tháng sau khi thay lông xong mới phục hồi dc khả năng "truyền giống".
    -nếu là trống mượn thì bạn mang trả ngay cho chủ, đợi cho em mái xoáy ổ tiếp-dc 3 ngày- thì mượn lại,bạn mua chim lớn hay mượn thì chú ý thức ăn tránh bị thay lông lại.
    kiên trì ắt thành công thôi.
    khi trống chín, sẽ như thế này

8. vietphanrang

Thích đã nhận:
    98
    có khi con trống chưa căng đó Đ . chưa Căng la chưa ghép mái đc. cho dù nó 2 năm ^^ . nó ko vô ổ đẻ sao cho no ấp. bở lứa đó đi Đ

yeuchimthucanh thích bài này.
  9. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Con trống em bắt ra thổi thổi cái đít nó thì thấy đít nó nhọn ra cũng dài lắm, dài như hình của anh Black Canary post ở trên đó anh. Trống đã thay lông hoàn chỉnh , lông đã khá khô và ôm người rồi, không hiểu sao hôm qua tới giờ về tới nhà nhưng vẫn chưa hót hét một tiếng nào :( Ở nhà chủ nó nó vẫn hót bình thường

10. vietphanrang

Thích đã nhận:
    98
    Trống thay lông hoàn chỉnh ít nhất 1 tháng mới ghép đc mái :D . Yến trống căng mà thả vào mái nó ko ngó gì tới là đạp ko có kết quả rồi . Trống thả vào mái phải hót và đuổi mái như thế tỷ lệ có cồ mới cao . Còn con của Đ nếu tình trạng đó đạp lứa sau chưa chắc gì có cồ . cũng có thể con trống lạ chổ nó ko hót . quan sát 1 2 ngày xem sao ^^

yeuchimthucanh thích bài này.
  11. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Chắc tại em nôn nóng quá rồi, cứ để đấy chờ quan sát ít hôm nữa xem tình hình sao :D

12. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Mấy hôm nay 1 ngày em lại treo chuồng con trống gần chuồng con mái khoảng 15ph, thì thấy mái kêu lích rích, sát lại trống, còn trống thì đứng ngẩng cổ lên trời nghe con mái kêu, nhưng vẫn chưa có dấu hiệu muốn đạp. Vậy có con trống nào mà nó tiếp cận con mái một cách nhẹ nhàng như vậy không ? Hay là con nào cũng kiểu thô bạo há miệng vẫy cánh hả mấy anh ?

13. vietphanrang

Thích đã nhận:
    98
    hihi Yến thì phải thô bạo tý . chứ ko như finch đâu Đ . Trả con trống đó lại đi e đó cái màu đó đạp ko đc đâu . mượn e nào hót căng như dây đàn về mà đạp^^

duchatinh thích bài này.
  14. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Tính đến hôm nay em yến mái đã đẻ được 3 quả, chưa thấy trứng xanh . Chim trống đã được thay thế bằng 1 trống agate đỏ, tuy chim không căng nhưng hôm nay có thấy chim trống đút cho chim mái ăn, chim mái thì đòi ăn y chang chim con vậy đó. Hy vọng là lứa này sẽ thành công :)

15. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    cung hỷ phát tài
    cung hỷ phát tài
    con agate mua ở GV hả Đ???

16. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Không có anh à, bữa em có điện thoại cho anh đó nhưng không liên lạc được nữa. Con này bắt của anh Hiệp nhà báo, hihi

17. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    nếu đúng như tình trạng bạn nói thì khó mà có cồ đc.trống đút mái ăn là chuyện bt thoy bạn ah nhìu con trống đạp mái ầm ầm vẫn không có cồ nói chung chơi chim đẻ hên xui nhìu thứ lắm...nhìu cặp mình ghép chỉ 1 ngày cứ tưởng là không dính cồ ai ngờ 4 quả đã đc thụ tinh kakaka.nó đạp mái thì trời mà bít con nào đã bắt cặp rồi nuôi đc 1 lứa con rồi thì nó đạp mái thường xuyên lắm rồi những con mới ghép nhau lần đầu thì hên xui mà nó đạp có khi mình còn không thấy nhưng lại vẫn có cồ tốt :D.chim cò nó vậy đó tháng này là tháng đẻ.sáng nay mới soi thử 3 ổ 14 quả trứng thì 12 quả có cồ kết quả ngoài mong đợi của mình.chỉ nghĩ ổ tơ đẻ lần đầu k có cồ thế mà 3 trứng đc thụ tinh đúng là chim cò...

18. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Há há, mừng quá, hôm nay em đã bắt quả tang được con trống nó đạp mái rồi ^^ Hihi

19. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    mà quên cho mình hỏi chim đã đẻ đc 3 trứng rồi hả???vì đẻ rồi mà mới thả trống vào có đạp cũng không dính đâu :D.trước đó thì đc cứ 5 ngày sau khi ấp soi trứng là bít k cồ thì bỏ đi để lứa sau vì trống mái đã chịu nhau thì ok rồi

20. duchatinh

Thích đã nhận:
    1,017
    Chim này em ghép 1 tuần mới bắt đầu đẻ anh à. Bữa trước còn hơi lo là vì trống không căng, nhưng giờ thì an tâm hơn rồi :)