Newbie muốn hỏi về cách tự dán bể kính

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cobber, 24/1/08.

1. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Chào các Bác
    Em ở HN mới tập chơi bể thủy sinh nhưng muốn tự làm mọi thứ chứ không thích bỏ tiền ra mua sẵn.
    Đầu tiền em muốn dán 1 cái bể kinh, bác nào có kinh nghiệm về dán bể thì chỉ bảo em với.
    Kích thước thì nên bao nhiêu là đủ, từ kích thước bể thì nên làm kính mấy ly???
    Em muốn làm cái máng tràn nữa bác nào biết cách làm hoặc có hình bể máng tràn thì post lên cho em xin kinh nghiệm nhá
    Cám ơn các bác

2. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn seach đâu đó trong diễn đàn đi, lúc trước mình thấy có bài viết rất cụ thể về cách dán bể rồi đó bạn.

3. chenggong

chenggong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn ơi một tay mơ mới vào nghề để dán đc một cái hồ ưng ý có lẽ mất nhiều thời gian và tiền của hơn là một cái hồ đc làm từ những người có chuyên môn. ko chắc ăn lắm đâu nhé, tính thẩm mỹ và đồ an toàn nữa đó. nên để tg đó nghiên cứu kinh nghiệm và sưu tầm nhiều cây cối thì hơn đấy ạ.....thân

4. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nhưng làm 1 cái bằng tay, bất cứ cái ji đôi khi con người lại thích thú hơn cả việc bỏ tiền ra đi mua sắm.Có đôi khi sản phẩm làm ra nó còn mắc hơn,mất thời gian hơn í chứ.Nhưng thỏa mãn niềm đam mê vẫn có một số người thích làm vậy.Chắc phải tốn 1 ít kính để thực tập cách cắt, trên diễn đàn có bài viết về cách dán hồ rồi.Trong thư viện sách cũng có sách về hướng dẩn cách dán hồ,chọn kính rồi đó bạn.

5. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    cám ơn anh Platin
    em đã đọc chính tài liệu dán hồ mà anh post lên và đang chuẩn bị dán 1 cái hộ bằng đôi tay của mình... chắc phải qua tết vì bận quá
    Hơn nữa, em vườn nhà em có 1 cái hồ, chính xác nó là cái chuông của ông em ngày xưa xây để nhìn cho đỡ buồn khi ông lấp hồ. Đi công tác lâu qua giờ nhìn lại nó thấy tàn tạ quá, chuẩn bị cải tạo lại nó... Đang tính xử lý lọc nước đầu tiền và tính nuôi con gì cây gì ở trong đó. Xưa em đã nuôi chép vàn và súng..
    Ai có kinh nghiệm chỉ bảo em với nhá, Thanks

6. Xitrum-Xitrum

Xitrum-Xitrum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn tự dán hồ hơi khó đấy nhưng được cái như í muốn của mình.Mình cũng tự dán mấy cái rùi cũng ok,nhưng theo mình bạn nên sài loại keo tốt một chút.còn cái lọc thì bạn vào 4rum tham khảo rùi tự chế cũng được,dễ thui mà

7. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn muốn làm tốt, trước hết đi ra ngoài tiệm kính coi ng ta cắt kính quan sát trước cách gõ kính để bẻ cạnh cho đẹp.Nếu được lân la hỏi luôn càng tốt.Lý thuyết cũng vẫn chỉ là lý thuyết, phụ thuộc kinh nghiệm nữa. Sau đó về nhà lấy kinh hư cắt thử, bẻ vài đường đến khi nắm được kỹ thuật hãy cắt làm hồ.Chúc bạn có hồ đẹp, Xài keo silicon apollo ( nếu ở ngoài ha nội, loại có ghi dòng chữ 100% silicon nhé.

8. phuonglovefish

phuonglovefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cach dan ne
    [video=youtube;kHUFtxMSL-c]http://www.youtube.com/watch?v=kHUFtxMSL-c&feature=related[/video]
    [video=youtube;URF8zJ61idk]http://www.youtube.com/watch?v=URF8zJ61idk&feature=related[/video]

Last edited: 26/6/11