[ Newbie] Nên trồng Tran Chau Nhật hay Nguu Mao Chien ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dangkt, 6/8/13.

1. dangkt

dangkt Active Member

Thích đã nhận:
    4
    mình thích có 1 thảm xanh ở tiền cảnh, vậy nên trồng TCN hay NMC ? Loại nào dễ trồng hơn vậy mọi người? Mong dc tư vấn ^^

2. azunai

azunai Active Member

Thích đã nhận:
    17
    NMC và TCN đều cần ánh sáng cao, nước sạch để không bị rêu hại
    theo ý kiến mình thì NMC cần ít dinh dưỡng hơn nên dễ trồng hơn, nhưng TCN mình thấy trồng đẹp hơn :>

YA_EX and dangkt like this.
  3. dangkt

dangkt Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ mình 70x40x40 xài 3 bóng 6 tấc 1000k, mỗi bóng 20W, có thể trồng dc một trong 2 loại này không ban ? ( Phân nền bonbon, có Co2)

4. azunai

azunai Active Member

Thích đã nhận:
    17
    phân nền Bonbon bạn nên để làm lớp dưới cùng, trên trải lớp ADA hoặc cát trắng, mục đích là làm giảm sự hả dinh dưỡng ra nước, giảm thiểu rêu hại và NMC cũng không cần nhiều dinh dưỡng đến thế, tăng tuổi thọ của nền
    nên làm lớp cát trắng thì phù hợp hơn với trồng NMC, thân cây vốn nhỏ, trồng vào không bị thưa như với phân nền và cây dễ đẻ nhánh hơn
    đèn thì ok, bạn nhớ điều chỉnh thời gian chiếu sáng luân phiên, 4 tiếng buổi sáng và 4 tiếng buổi tối hoặc phân chia ít tiếng hơn, đừng chiếu liền 1 dải 8 tiếng liền nhằm hạn chế rêu hại
    nên chăm thay nước nhằm hạn chế rêu hại
    có NMC lùn, lùn xòe, cao nên bạn tùy theo mà trồng nhá
    và đừng quên là thành công thì show ảnh cho mọi người thấy :))

Tomcoc and dangkt like this.
  5. dangkt

dangkt Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cam ơn bạn rất nhiều, lúc mới set up hồ mình có rãi 1 lớp sỏi mỏng trên lớp phân, mà sao thấy lớp sỏi này bị ngã màu vàng, ko biết vì nguyên nhân gì ( lũa mình chưa luộc vì lúc đó ko biết, mình nghi là mấy cục đá của mình nó ra màu, ngoài tiệm bán đá gì màu vàng đẹp đẹp nên mình mua), vì vậy mình sợ rãi thêm 1 lớp cát cũng bị vàng nữa quá , hic
    Co2 thì mình xài cái cốc trộn bằng thủy tinh giá 50k/ cái ko biết có dc không ban ?

Tomcoc thích bài này.
  6. azunai

azunai Active Member

Thích đã nhận:
    17
    không nên trải sỏi bạn ạ, cây khó bò và sẽ làm thưa NMC ra
    cát trắng 1 thời gian trong bể sẽ bị hơi ngả vàng thôi, không tránh được
    trải cát sẽ làm bể sáng hơn, còn để nguyên ADA ở trên cùng sẽ làm NMC nổi hơn
    bạn nên dùng bộ trộn ở ngoài bể, gắn vào giữa dây out của lọc, như thế CO2 sẽ được trộn kĩ hơn

Tomcoc and dangkt like this.