Newbie tập tành làm bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi anhyeumautim, 29/10/12.

1. anhyeumautim

anhyeumautim New Member

Thích đã nhận:
    12
    Newbie tập tành làm bể thủy sinh, đang tìm hiểu về phong thủy nên tập sắp xếp bể theo xu hướng phong thủy

Trang thiết bị cụ thể:
    - Bể Kính 80x30x30 8 ly thừa tự cắt dán lần đầu nên bể chỉ được kích thước như thế thôi ko chuẩn mực được
    - Lọc Atman DF-700, Đất nền, Sỏi 1 bao, ADA New, Đá : chỗ này mua tất bên bác Cảnh Hovaten's Store Âu cơ
    - Đèn LED 12 cái, mỗi cái 3W (tự chế) hoặc đèn đôi 2 bóng 90cm (AS 10000K)

Đi vào chi tiết nào:

1. BỐ CỤC CHÍNH BÊN TRÁI : 5 hòn đá thể hiện cho sự NGŨ HÀNH: . Mọi sự việc đều bắt đầu từ 5 yếu tố.
    + Thuận theo ý trời: Trời đất có ngũ hành (Kim, Mộc, Thủy, Hỏa, Thổ);
    + Thể hiện người quân tử có ngũ đức (Nhân, Nghĩa, Lễ, Trí, Tín);
    + Mong muốn cuộc sống có ngũ phúc (Phú, Quý, Thọ, Khang, Ninh).

2. BỐ CỤC PHỤ BÊN PHẢI: 4 hòn đá, tượng trưng cho 4 yếu tố tạo lên vũ trụ: đất, khí, lửa, nước;
    + 4 phương của la bàn : Đông, Tây, Nam, Bắc;
    + 4 mùa trong năm : xuân, hạ, thu, đông;
    + 4 phạm trù của ngã : xác thể, tâm thể, linh hồn, tinh thần;
    + 4 chức năng của thực thể : cảm xúc, cảm nhận, trực giác, tư duy lý luận

Với mong muốn thể hiện 4 hướng tốt của mình :
    + Hướng Sinh khí (Cung CẤN thuộc hệ THỔ - Danh tiếng, phúc lộc vẹn toàn) : thể hiện bằng 01 viên đá lớn hướng thẳng lên trên. Các hướng Quan lộc, Phục vị, Thiên y thể hiện bằng 3 hòn đá nhỏ hơn bao quanh

BỐ CỤC TỔNG THỂ:

- Tổng 9 tảng đá lớn nhỏ: với ý nghĩa mong muốn của hạnh phúc an lành và thuận lợi. Đó là con số tượng trưng cho sự vĩnh cửu đẹp đẽ. như là hình ảnh cho sự viên mãn tròn đầy. Biểu trưng cho sức mạnh và quyền uy. Từ xưa số 9 luôn được coi như là biểu trưng của sự quyền uy và sức mạnh: Ngai vua thường đặt trên 9 bậc, vua chúa thường cho đúc cửu đỉnh (9 cái đỉnh) để minh họa cho quyền lực của mình. Trong dân gian số 9 được gắn cho sự hoàn thiện đến mức dường như khó đạt:- Voi 9 ngà, Gà 9 cựa, Ngựa 9 hồng mao. Số 9 trong toán học còn được phân tích với rất nhiều lý thú và gắn nhiều với truyền thuyết lịch sử. Đặc biệt hơn cả, số 9 được sùng bái, tôn thờ và gấn như trở thành 1 triết thuyết cho các triều đại ở Trung Quốc và Việt Nam từ sự ảnh hưởng của kinh dịch là dựa trên thuật luận số. Số 9 đựơc tượng trưng cho Trời, ngày sinh của Trời là ngày 9 tháng giêng, số 9 được ghép cho ngôi vị Hoàng đế. Tất cả các dồ dùng trong cung đình cùng dùng số 9 để đặt tên như Cửu Long Bôi (9 cốc rồng), Cửu Đào Hồ (ấm 9 quả đào), Cửu Long Trụ (cột 9 rồng). Hay cách nói biểu thị số nhiều như Cửu Thiên, Cửu Châu, Cửu đỉnh …

- Thế tọa sơn: dòng sông chảy trước núi. Trước có sông nhỏ, sau có núi cao, thường được cho là môi trường lý tưởng nhất. Phía sau có núi đương nhiên dựa vào thế núi, có thể tàng phong tụ khí, địa hình cũng là “trước thấp sau cao”, vững như Thái Sơn;, sông nhỏ cong cong, ví như “có tình nước”, “Uốn khúc ắt có tình” sẽ không có bệnh tật.
    - Thác nước: tạo thành dòng chạy của dòng sông quanh núi nhỏ
    - Nước chạy chỗ trũng : mong muốn tài lộc, của cải, lợi lộc cứ dễ dàng chạy đến với mình (hi hi)

- Tiến hành đổ đất nền. sỏi, ADA và trồng cây và để trong 2 ngày sau cho cá trong 24h test nước: 6 con sọc ngựa, 4 con mún và 1 chú cá chọi HM

Hệ thống dùng LED tự chế (nhặt LED thừa trong kho lần trước thay đèn trần còn dư) gồm 12 bóng mỗi cái 3W tổng công suất 36W . Tạm thời gá tạm đèn như thế này để đủ ánh sáng để thao tác với bể

Cá để trong 24h đã thấy chú cá con bằng đầu tăm, không biết bọn Mún hay Sọc vằn đẻ nữa, Thấy tụi sọc vằn đuổi nhau dữ quá nào loạn cả hồ, quậy tung cả nền và thác cát lên => quyết bắt chúng ra .
    Bắt tụi này cả 1 cực hình vì nó nhanh quá, bắt mãi mới được 3 con mà tung cả cây, đục ngầu nước .. sau mới nhớ ra cách bẫy cá bằng chai hehe. Mua ít sâu đỏ cho vào nhử cuối cùng tóm gọn hết bọn chúng, may ko thì phải Setup lại bể.
    Sau bắt cá, thử với ánh sáng trắng, 2 bóng 90 10000K của máng đèn 1m-1m2 tổng công suát 60W

Ánh sáng trắng tạo màu sắc khác với bóng vàng (bản thân mình vẫn thích nhìn bóng vàng hơn), vẫn để lại chú HM chuyên rình rập bắt con cá con

Tạm thời thế đã Update dần dần

2. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    bác cầu kỳ quá...nhưng sao toàn chơi lưỡi mèo thế kia

bachikho thích bài này.
  3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chắc bác ấy chơi cây đơn giản để bù vào cái phức tạp của bố cục :D

datmoc and bachikho like this.
  4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    lại gia cát dự 1 câu: bác này đã có nick trên ttvn từ lâu rồi thì phải!!??

5. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    hehe cảm nhận đọc xog mấy cái của anh thì thấy hay .... nhưng khi đến giải đất nền cát và trồng cây em lại thấy nó vô cùng rời rạc hehe ... quan niệm phong thủy áp dụng đc là tốt nhưng mình hướng đến 1 cái đẹp thì nó lại là vấn đề khác .... ( em nói đến bố cục hình khối và điểm nhận ạ hihi )
    em có chút góp ý vậy có gì không tốt em xin cáo lỗi ạ

6. to_burst

to_burst Banned

Thích đã nhận:
    0
    Mình có mấy ý kiến sau nè:
    - Cây bạn trồng nhìn rất xanh và đẹp
    - Tỉ lệ của đá đều nhau , thêm vào đá ko tự nhiên và sắp xếp chưa đẹp. Phần ngủ hành của mình nhìn từ trên cao xuống thấy nhưng góc nhìn thường nhìn thẳng ko ai nhìn từ trên xuống cả góc phải nữa
    - tỉ lệ chiều dài so với chiều cao là khá lớn bạn thử trồng thêm các loại cây khác có lá nhỏ hơn và phân theo lớp để nhìn bể mình rộng và sâu hơn
    Nói chung ý tưởng rất Gió Nước nhưng thể hiện chưa hết ý

7. biplanhan

biplanhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Em thì ko biết gì về phong thủy ,cơ mà 9 hòn đá của bác tạo thành 4 ngọn núi mà tứ hình như là tử bác nhể

8. nghiamac

nghiamac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    ... Phong thủy .. Bác cho xin cái hình hoàn thiện bể từ trên cao xuống đi. nhìn ở phí trước thì bố cục ko hợp phong thủy lắm bác ạ.

9. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Chúc b sớm có bể lên ưng ý, cố gắng giữ đc đúng bố cục như b phân tích khi thay đổi cây cối trong bể.

10. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Em không biết lối phong thủy của bác như thế nào chứ nhìn vào bể thấy 4 hòn là tử.
    Bản thân 1 bể thủy sinh đã mang đủ 5 hành rồi: kim(đá) mộc(lũa,cây) thủy (nước) hỏa (cây đỏ,cá đỏ) thổ (đất nền).
    5 cục kim thì làm sao gắn cho nó thành 5 hành được hở bác.
    Còn về 4 đức,ngã,nhân sinh quan gì gì đó thì có liên quan gì tới tự nhiên đâu.
    Bể thủy sinh vốn là thể hiện cái đẹp của thiên nhiên mà.
    Túm lại một câu chân thành là bác nên nghiên cứu thêm trường phái iwagumi và natural chứ set bể thế này không ổn chút nào.
    Có gì sơ xuất mong bác lượng thứ.

đaoanh, ngoc_tanlong, mltk and 2 others like this.
  11. to_burst

to_burst Banned

Thích đã nhận:
    0
    đề nghị chủ thớt phát biểu ý kiến sau khi bị anh em chém tả tơi

12. bachikho

bachikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,005
    Có lẽ từ lâu rồi mới có một bài thú vị như bài của chủ bể đấy. Mình thấy nó cứ hay hay làm sao? Thankssssssssss

13. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Bể đẹp, bác cứ chơi đi, bị chém thì mình đỡ, khâu vào...................................em phải để râu để cuối năm đi viết sớ.

14. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Hic hic đọc bài của bác em nghe sặc mùi phong thủy luôn,bản thân em thì không hiểu lắm về khía cạnh này.nhưng mà nghe bác giải thích thấy cũng hay hay!theo em mỗi người mỗi cách chơi,mình thích thì cứ chơi theo cách của mình thôi,chúc bác thành công!:x