Newbie !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi chipset925, 27/8/07.

1. chipset925

chipset925 Member

Thích đã nhận:
    0
    Qua một thời gian (cũng không lâu lắm !), mình đọc trên 4r này (càng đọc càng thích ... híc...híc ).
    Quyết định tậu 1 cái hồ 60x40x50 tham gia và bình lựng cho bằng anh bằng em.
    Tiền hồ chưa tính, chỉ tính cái nền, lọc, đèn thế là đi tong 400k, bây giờ phải trồng cây jì ...
    Các cao thủ tư vấn giúp em trồng với, em thích 1 cây loại giống cổ thụ í, trồng cỏ (nhưng loại cỏ nào thấp thôi) và trồng rêu cho tảng đá cho giống núi.
    Cho em hỏi chỗ mua, chi phí và cách trồng ạ !
    (Có lẽ em nên chụp cái nền có vài hòn đá của em, nhưng khỗ nỗi cái canon A85 nhà em nó bị em "mổ ruột", đang định kiếm cái khác)
    =P~

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bạn làm cái nên kĩ chưa vậy, thường người mới hay gặp nhiều vấn đề rắc rối ở chỗ cái nền và đèn.

Mới chơi thì bạn nên trồng các loài cây dễ trồng như : Sunset, Đại Bảo tháp, tiểu bảo tháp, La Hán xanh-đỏ, Trân châu lá thường-tròn, Cỏ thìa, Lưỡi hổ.... Mấy cây này dc các anh đi trước khuyên trồng đó. Còn về phần Rêu thì Rêu cá đẻ là đứng nhất vì dễ nuôi và mau phát triển, sau đó là Riccia.

3. chipset925

chipset925 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Lechau nhé ! Cái nền là hàng "đặt" làm nên chắc cũng không sao, đến giờ nước vẫn hơi mờ chút xíu đã trồng cây được chưa nhỉ ! Em nghi đợi nó "hoai" mới tốt. Em nghe nói có phân vi sinh gì đó tạo vi sinh hiếm khí sẽ làm nước trong hơn, các huynh chỉ giáo giúp.
    Cám ơn !