Ngâm thuốc cho cá bột bớt chết....

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi o_Lang_thang_o, 24/8/08.

1. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính gửi các a/c ,
    Em là người mới biết nuôi cá dĩa và cũng đã tập cho ép đẻ. Để có được đàn cá con quả thật không dẽ dàng gì, khi đã có đc cá bột thì lại bị trường hợp chết hàng loạt. Quả thật là gian nan quá, nhưng cũng chĩ vì đam mê.
    Em có nghe 1 người nói có 1 loại thuốc "cầm chết" cho đàn cá bột. Loại thuốc bột màu vàng. Không biết có phải đúng như vậy không a? Nếu có, xin cho em hỏi loại thuốc đó tên gì? Mua ở đâu?? Ngâm cá bột trong thuốc này có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của cá sau này không a???
    Xin các a/c giúp đỡ để em có hứng thú nuôi tiếp chứ ra cá bột rồi chết hàng loại thì chán vô cùng. Xin chân thành cám ơn và kính chúc mọi người tốt lành.

2. nokiabird

nokiabird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nên xem lại môi trường nước đã ổn chưa, khi cá đã nở thành con thì chúng có chịu bám bố mẹ để bú sữa ko ? Còn vấn đề thuốc thì mình chưa nghe mà mình nghĩ nó cũng sẽ ko linh nghiệm đâu.

3. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn đã trả lời, mình cũng chỉ nghe nói nhưng chưa thấy. Cá bột em nói là đã tách bày và tự ăn đc rồi chứ ko phải cá còn bám bố mẹ. Sau khi tách bày, cá mới chết từ từ....

4. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    # "o_lang_thang_o": Đây là loại thuốc "cầm chết" hay "cầm chắc cái chết" Bạn hỏi lại người nào đó xem sao..!?... từ lúc biết nuôi cá đến giờ... chưa nghe.

5. viettrung

viettrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ha ha,hình như đây là loại thuốc cầm chắc cái chết đấy vì đảm bảo cá sử dụng xong ko còn cơ may sống xót.

6. Cá xấu

Cá xấu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới nghe dzụ này lần đầu nè.=)) Cá bột mà đánh "thuốc" gì đi nữa thì cũng "cầm chắc cái chết".

7. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa con chết hàng loạt là diều không lạ dâu bạn ơi,ai mới tập nuôi cũng phãi trải qua thôi dừng buồn bạn nhé hãy cố gắng lên thì sẽ có ngay thành công thôi bạn a.Ban phải sử lí hồ trước khi tách cá bột ra nuôi nha,100lit thì cho 4 viên metronilazol 250mg+300g muối để qua một ngày . Hàng ngày diều phải thay nước cho cá nha,mỗi lần thay nước bạn đừng rút nước ra nhiều quá sao đó cho nước nhỏ dọt vô.Bạn nên ngâm metro theo định kì (khoảng 1 tuần ngâm 1 lần).Vài kinh nghiệm gởi tới bạn.Chúc bạn thành công.

8. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chưa chắc đâu nha bạn. Tại bạn chưa biết đó thôi. hehehehehe. Nuôi cá bột mà chết nhiều chắc tiêu :laughing:

9. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X(Ôi trời ơi! lần đầu tiên mình mới nghe có loại thuốc này!
    Mình cũng đồng ý như các anh em trong diễn đàn
    "Chết là cái chắc!!!" :angry:

10. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    anh có thề kiểm tra nghien nhân gây nên cái chết của cá con đó anh,có thể là anh ít thay nước lam amoniac tăng cao hay la một lý do nào đó như là cá ko tiết nhớt cho con hay cá con bị sock nươc..........anh có thể nói lên quy luật nuôi cá của anh để anh em trên diễn đàn có thể hướng dẩn anh thêm.thân

11. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    thuốc màu vàng mà anh nói có thể là tetracilin(ko biết viết đúng ko nửa)hihi.anh có thể ra tiệm thuốc tây để mua .500 đồnh 1 viên.

12. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Trước hết cám ơn bạn o_Lang_thang_o đã dạy tui cách trị bệnh cá bột. Đúng ra là câu hỏi của bạn đã gợi ý cho tui.
    Trước đây tui (và một số AE) khi cá bột bị nhiễm bệnh chết lai rai vài con hoặc 1 ít, tui thường bỏ luôn bầy đó (vì cá nhiều và vì lười).
    Theo gợi ý của bạn tui thử trị ( thay vì bỏ đi như những lần trước, để trả lời cho bạn) kết quả chứng minh đã "cầm chết".
    Thuốc bột vàng bạn nói đó là Tetra vàng của nhật.(dùng Tetra 500mg của người có thể "cầm chắc là chết")
    Cá từ khi bằng cây tăm (khoảng 200) đã nhiễm bệnh, ngày chết vài con đến vài chục con; vừa trị vừa nuôi nay đã lớn bằng ngón tay cái phổng phao đòi ăn tối ngày (còn khoản 150).
    Hoan hô:
    "Những câu hỏi "ngây thơ" của các bạn mới chơi
    Sẽ là gợi ý cho chúng tui" (Chơi cũng chưa lâu)
    Vì mới thử nghiệm lần đầu nên "Phác đồ điều trị" chưa rõ ràng, chưa dám công bố, quả quyết
    Hình sẽ úp lên nay mai.
    Bạn cứ thử với thuốc "cầm chết"
    Với công nghệ ngày nay, không có gì là không thể !
    Cố lên!
    Thân!

Last edited: 3/10/08
  13. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cám ơn anh acnhancochu đã mở lời nên Kitax mới dám nói :devil: Tetra Nhật cũng là một loại thuốc "cầm chết". Loại thuốc màu vàng mà bạn gì nói cũng có Tetra trong đó. Nói thuốc cầm chết cho nó oai chứ thật ra đó là thuốc trị bênh cho cá dĩa bột thôi. Cá bột beo mà bệnh bầy nào bỏ bầy đó thì ... xót của lắm. Chi tiết các bạn có thể hỏi Mr. Kỳ ở TX. Thân, Kitax

14. acnhancocchu

Thích đã nhận:
    56
    Gì mà dám với không dám ? chưa thử thì chưa biết (như tui) nên không trả lời. Còn biết rồi thì nói dùm cho AE được nhờ
    Bạn thận trọng quá.... mất vui !

15. acnhancocchu

Thích đã nhận:
    56
    Tui đã thử rồi nè!

Beo đang nuôi con khoảng 200, nhiễm bệnh cả cha, mẹ, con, cái.....hồ cũng bị luôn......
    Nước luôn luôn đục, cá con thưa dần....

Thường thì trị cho cha,mẹ cho nó mau. hi sinh đám bột cho nó khỏe (beo cũng không ngoại lệ)

Thử đổi mới tư duy, dùng thuốc "cầm chết". Sau gần 1 tháng:

Hiệu quả: Còn trên 150 em

Hậu quả: "Cực như trâu". Thôi không làm nữa, lối cũ ta về

Kết quả: Trả lời được cho bạn o_Lang_thang_o

Nuôi cá dĩa:
    10 năm trước khác;
    Bây giờ khác;
    10 năm sau càng khác.

Last edited: 3/10/08
  16. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @acnhancocchu: Không phải em thận trọng. Tại em thấy ai cũng nói không phải "cầm chết" mà là "cầm chắc cái chết" nên em không dám nói ra, sợ nói ra thành ra mình .. "nói bậy". Anh đừng giận em nhé. Thân, Kitax

17. acnhancocchu

Thích đã nhận:
    56
    Thì tui cũng nói bậy, xin lỗi, đính chính....... hoài chứ gì....
    (Mới vừa nói bậy với bạn tức thì đó...có giận thì cho tui xin lỗi vậy!)

18. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hihi. Trên diễn đàn có 2 ông anh vui quá. Hehe. Giúp mọi người nuôi beo đi hai anh. Hehe.

19. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @tuananhvienngoc: Beo dể nuôi lắm em ơi, nuôi beo y chang nuôi bông xanh vậy đó, tự đẻ tự nuôi con luôn ! Thân, Kitax

20. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    hihi anh kitax nay vui hen.hihi.bởi vậy em nói củng có cách trị chứ.chính em củng vậy nè.xém chết bầy abino bột(kakakaka)haha