Ngăn hồ ra làm 3

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi yetkieu, 14/5/07.

1. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa mua được 3 chú Kinh nhưng khi mang ra ngăn làm ba thì mình không biết phải cắt kính như thế nào hồ nhà mình dài 1 mét ngang 40 cm sâu 60 cm , mong các bạn tư vấn cho mình biết nên cắt kính trong hay là mica, độ dài rộng thế nào . Cám ơn.

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bề ngang của có bán sẵn tấm nhựa mua về lắp thôi .............

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cứ ra tiệm nói chiều ngang cái hồ(nếu muốn chính xác thì đo lại chắc ăn),nói tiệm cắt cho 2 miếng kính trắng đục ngăn hồ là xong,khoảng 10-15k/miếng tùy tiệm,nó cho mình thêm 8 miếng hít để giữ tấm kính nữa!!!

4. Hoa la canh

Hoa la canh Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Xác định kích thước thế này nhé: Chiều cao: Đo từ đáy đến mặt nước, chiều rộng: Bằng chiều rộng lòng hồ trừ đi 1cm.

5. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ... mình xin góp thêm, mua miếng nhựa tuy tiện nhưng hơi mắc,nhìn cũng không đẹp mắt bằng kiếng, cắt kiếng màu thì rẻ hơn, gần chỗ mình (Tân Tạo-Bình Tân) cắt 13.000đ/miếng thôi, mình thấy bạn nên cắt chiều cao nên hơn mặt nước 5cm vì có thể cá sẽ nhảy qua nếu bằng hoặc cao hơn ít quá... lưu ý một điều bạn xem đường kính xéo của ô lớn nhất của hồ có đủ rộng để đưa kiếng vào không nhé... và yêu cầu người bán mài cạnh kiếng nữa chứ... đôi khi người ta làm biếng mài....!!

6. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời cái đó mà cũng hỏi hả?Cứ ra tiêm kính nói đo tấm kính sao cho kích thước vừa hồ ở nhà +1 chút dư để chèn kẹp hút....................Khoãn 11k -> 12k là cùng(kính 3li)

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Có gì đâu bạn!!!Không biết thì cứ hỏi có gì đâu phải sợ,chỉ sợ những người k biết mà im chứ!!!
    Lúc mới bắt đầu bạn cũng phải hỏi người này người kia tí xíu mới biết chứ!!!!
    Bạn yetkieu đã thông suốt chưa???Chúc bạn có 3 chú King đẹp!!!!

8. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Kinh nghiệm của mình là đo cắt chiều ngang băng bề ngang lòng hồ trừ đi 0,5cm. chiều cao đo từ đáy tới mép dưới kiềng trừ đi 1cm. Khi ráp miếng ngăn, bạn nên cài miếng kẹp theo chiều đứng 2 cái dưới đáy và 2 cái chịu vào mặt dưới của kiềng hồ. nếu có lỏng mình chêm thêm 1 lớp cao su (Ruột xe hoặc loại cao su làm đế dép) như vậy vừa thẩm mỹ vừa an toàn vì nếu cài kẹp bên hông thành hồ bạn sẽ nhìn thấy miếng kẹp và phải tốn 6 miếng và nguy cơ nứt hồ do lỡ tay chèn quá cứng (Mình bị bể 1 cái hồ rồi đấy).

9. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm , vì lần đầu tiên nuôi cá mình chưa hiểu biết nhiều mong mọi người thông cảm

10. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm mấy anh chỉ bạn đúng rùi đó, ra tiệm kiếng cắt 1 tấm 50x38.5 (tại vì hồ 40 lọt lòng là 39), mua 6 miếng gài, loại bằng cao su dẻo đó, 500đ 1 miếng à, vừa đẹp vừa chắc, không cần cắt bằng chiều cao hồ đâu, tại vì đâu phải mình đổ ngập nước

11. chim_canh

chim_canh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhân tiện đây mình cũng xin hỏi: Khi ngăn bể ra rồi thì hệ thống lọc phải đặt như thế nào?

12. lythong

lythong Member

Thích đã nhận:
    0
    Cắt kiếng cho trong bồ ơi! 38 (chừa 02cm để kẹp miếng nhựa) x 45

13. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    đạt như thường nhưng chú ý là fía dưới miếng kiếng ngăn(fần tiếp xúc với đáy hồ) fải cách đáy 1 chút (khoảng 1-3cm tùy theo kích thước cá) bạn hãy để ý nếu lượng fân ở ngăn xa lọc nhất vẫn còn nhìu thì máy lọc ko đủ công suất,nếu lượng fân đó có nhưng ko đáng kể thì bạn vẫn có thể sử dụng cái lọc đó.1 cách khắc fục nữa là làm lọc đáy.cách làm thì bạn vào đây
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14245

14. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    đạt như thường nhưng chú ý là fía dưới miếng kiếng ngăn(fần tiếp xúc với đáy hồ) fải cách đáy 1 chút (khoảng 1-3cm tùy theo kích thước cá) bạn hãy để ý nếu lượng fân ở ngăn xa lọc nhất vẫn còn nhìu thì máy lọc ko đủ công suất,nếu lượng fân đó có nhưng ko đáng kể thì bạn vẫn có thể sử dụng cái lọc đó.1 cách khắc fục nữa là làm lọc đáy.cách làm thì bạn vào đây
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14245
    sr,nhờ mod xóa dùm,lỡ post 2 lần

15. chim_canh

chim_canh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Mr Boo! Nhưng anh ơi, chú cá nhốt ở ngăn đặt máy lọc bị nước phụt rất mạnh anh ạ.

16. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bịt đầu thổi oxy lại bạn ơi,nếu không cá khó phát triển lắm đó

17. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ủa tại sao vậy Thanbinh,mình nghe nói oxy thổi sẽ tạo dòng nước thì cá sẽ mau lên đầu chứ nhỉ??