Ngân Long của mình sắp chết! Cứu mình với!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi massing, 6/9/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn,

mình hôm qua vừa mua bể mới và đôi cá Ngân Long ở bác Thịnh về, nhưng vội quá nên không được Bác hướng dẫn cụ thể. Mình cứ làm như nuôi cá vàng, thế là sáng nay thức dậy thấy hai tên đứng thẳng, không muốn bơi nữa. Nếu chạm tay vào thì bơi vài vòng xong lại thôi.
    Mình gọi cho Bác Thịnh và được hướng dẫn là cá bị sốc nước mới. Cần rút nước khỏi bể còn khoảng 20cm. Đi mua hai viên thuốc nâu cho vào. Đi mua bộ sục ngầm, vì hôm qua mình dùng sục nổi, cho nên khi rút nước ra nó không hoạt động. Mình đã làm theo hướng dẫn. Con đực giờ thì đã khỏe, nhưng con cái vẫn thế, tình trạng có vẻ lờ đờ hơn.Vẫn thở và khi chạm vào vẫn bơi, nhưng mình lo quá. Để nó chết thì tội cho nó quá!

À quên, hôm qua mình cũng chưa cho muối hột vào nước, hôm nay thì đã cho rồi.
    Mình cho cá vào và đổ nước máy vào luôn. Khổ thế, chẳng biết cách sục nước trước.

Các bạn giúp mình, giúp nó với!

Thanks

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Tình trạng cá bị sốc nước,độ PH,clo..thì chỉ có thể tăng cường sủi oxy & trông chờ vào sức đề kháng của cá.
    Nếu cá bị nhiễm độc do clo trong nước máy thì có thể rút bớt nước & thay bằng nước khác đã qua xử lý.
    Chúc bạn may mắn.

3. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn massing,

Cá của bạn hôm nay thế nào rồi? Thông báo tình hình cho mọi người cùng biết đi. Nghe nói Bạn có 02 con Ngân Long một đực, một cái, Bạn tự chọn hay là Cụ Thịnh đã chọn dùm bạn vậy? Bạn có thể chia sẻ với mọi người về cách nhìn (hoặc chọn) được cá đực hay cái không?

Cám ơn bạn nhé.

4. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cám ơn các bạn!

Hôm qua chạy đi chạy lại long sòng sọc với hai chú này. Mình đã làm hết cách rồi ngồi đợi cả ngày. Đến tối qua thì có vẻ ổn. Sáng nay thì đã bình thường.

Tuy nhiên, nước nhìn có vẻ xanh xanh, dù mình lọc và sủi liên tục. Mầu xanh của hai viên thuốc nâu.
    Không biết có vấn đề gì không nhỉ.
    Hôm nay, nhìn cá có vẻ đói mình cho hai con cá mồi vào. Nhưng chẳng con nào bị ăn cả. Có lẽ hai chú NL vẫn còn mệt.

À, còn con đực, con cái là do bác Thịnh chọn hộ. Con đực có cái mồm vểnh lên, còn còn con cái thì cái mồm bình thường, thậm chí hơi thoải xuống. Mình nghĩ cách xem này có vẻ chính xác vì nhìn hai con thấy hẳn sự khác biệt.

Mình định đổi qua nuôi Ngân Long Hồng Vĩ. Không biết giá cá giống ở Hà nội bao nhiêu là chuẩn nhỉ? Bác nào biết tư vấn hộ với!

5. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin,

Không biết là bạn có nhầm không? Kim Long Hồng Vĩ (trên đây thường ghi tắt là KLHV) chứ không phải là Ngân Long Hồng Vĩ như Bạn hay (Bác Thịnh) nói đâu. Theo Traitimcodon thì Bạn không nên mua thêm mà cố gắng chăm sóc cho 02 Em này cho thật tốt, chịu khó lên mạng và tìm đọc những thông tin cần thiết có liên quan và rút tỉa kinh nghiệm cho những con cá Rồng sau này (nếu thích).

Chúc bạn chăm hai Em nó cho thật tốt và chụp hình đưa lên cho mọi người xem nhé.

(PS: Như bạn miêu tả thì tất cả mọi người nuôi cá Ngân Long đều phải chọn con cái về nuôi đó. Còn về cách phân biệt con đực và cái như thế nào thì Traitimcodon không dám bàn luận gì).

6. pinturicchio

pinturicchio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn up hình 2 con cá đó lên cho mọi người chiêm ngưỡng với. chụp kĩ cái mồm của chúng nha bạn

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình tưởng chỉ cá dĩa mới sốc nước,cá rồng khoẻ thế mà cũng bị sốc thì lạ thật,cá to chắc sức đề kháng phải cao chứ ạ,nếu bị sốc do nước thì nước có nồng độ clo khá cao rùi.còn đực cái thì chưa nay chưa thấy ai chỉ cách phân biệt cả,hiếm lắm mới có người nui được cá rồng đẻ,nui để vây càng đầy đủ là mừng lắm rùi,ngân long rất dài,hồ nui phải thật lớn thì nó mới bơi thoải mái được,2 con thì bác chơi hồ nhiu vậy

8. freelive2003

freelive2003 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác Thịnh bán cá NL có hướng dẫn cách xem giới tính sao ???? Bạn pót hình lên đi
    :eek: :eek: :eek:

9. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình mới về nhà cũng vậy hà ,bạn hảy kiên nhẫn như mình đang kiên nhẩn đây.
    cá mình tình trạng đở hơn nghe nói là bị sốc nước vậy thôi chứ không sao

10. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nếu bạn muốn lấy mầu xanh của thuốc thì cho acitivate carbon hoạch than củi vô hệ thống lọc.

11. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá bị sốc nước là hiện tượng phổ biến và những người nhiều kinh nghiệm cũng dễ dàng mắc lỗi này-nguyên nhân là sự chủ quan nôn nóng khi thay nước mới cho bể cá của mình đã không tuân thủ nguyên tắc phải phơi và sục khí một thời gian ( tối thiểu 24 h )-khi nước mới chẩy trực tiếp từ vòi ra chỉ cần để ý chút xíu là thấy mùi Clo bốc lên ngay-cá không ưa mùi này nên ngắc ngoải rôi die là chuyện thường thấy, với cá rồng phương pháp hạ thấp mực nước rất hiệu quả chủ yếu để cá tránh được tình trạng dựng đứng kéo dài sau đó dùng các biện pháp như Masing đã làm ( thực ra cũng có nhiều trường hợp không qua khỏi).
    Tôi nghĩ cá của M đã bắt đầu trở lại bình thường , việc cá chưa ăn không đáng lo ngại lắm cá có thể không ăn một thơi gian mà không làm sao cả...
    Về chuyện phân biệt giới tính cá ngân long nhất là với cá nhỏ thì chưa sách nào dậy cả-Tôi nghĩ chắc có hú họa ít nhiều-may mắn là cá ngân long có thể chung sống bầy đàn không như huyết long hay quá bối hoặc la hán nên dù không có xác định giới tính rõ ràng việc nuôi chung cho bể cá thêm phần vui vẻ cũng rất hay!!!

12. vô độ

vô độ Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi thấy bạn có vẻ thích ngân long.ban lo cho nó như người yêu của bạn zay.

13. htu

htu Member

Thích đã nhận:
    0
    ban co the chup hình cá, nhất là cái đầu của 2 con cá nhà bạn cho mình xem với, nhà mình nuôi 1 con ngân long, thấy nó buồn quá, tính mua 1 con nữa cho nó vui. nhưng không biết làm sao đề chọn cá trống hay cá mái. cá nhà mình cũng dài khoảng 50 cm rồi, nuôi trong hồ 2mx 50x 50. không biết bỏ thêm 1 con nữa nó có chịu không. bạn chụp hình cho mình xem và học hỏi với nhé.