ngân long đầu tay tha hồ" chém" nha các anh !!!

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi diepanh, 2/8/07.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    em mới tậu em này mong các anh xem giúp dùm em , lần đầu nuôi hông biết gì , mắt có xệ hông ??? tướng tá thế nào ???? em cho nó ăn cá chép mồi lâu lâu cho vài con "dế mỹ", em mới 20cm thôi , các anh cứ ''chém'' đẹp vào hông sao đâu ạ , cám ơn các anh bình luận

2. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    ah` em muốn nuôi thêm cá hồng két vào nữa dc hông các anh ??? thấy nuôi một mình nó cô đơn quá , sợ bỏ vào nó cắn hồng két chết , cho em lời khuyên nha

3. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    NL hiền lắm bạn đừng lo,mà mình nghĩ bạn nên nui 1 cặp NL nhìn đẹp hơn đó

4. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    NL nuôi chung với hồng két được đó bạn NL bản tính thiền lành lám...nên nuôi với hồng két cho hồ ca thêm vui vẻ....hồ cá nhà bạn có chơi đèn ko nhỉ nếu có con NL sẻ đẹp hơn...

Last edited: 3/8/07
  5. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    he hình như bạn nè ở diễn đàn chim cảnh nhẩy vào hay sao ấy nhỉ.cá đẹp đó.:D

6. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    đúng là mình thích chim lắm thường xuyên bên đó nhưng cũng liếc qua đây cũng nhiều, mình rất thích cá , thích cá rồng cũng lâu nhưng hông giám nuôi sợ khó quá , hôm bữa liều nuôi thử , thấy cũng dễ , post bài lên cho anh em xem giúp con cá
    ma` cá nhà mình nuôi cũng có đèn , nhìn cũng đẹp lắm , nhưng mình muốn hỏi là cá rồng thì dùng đèn gì cho hợp nhất thấy đèn hồng tím dành cho cá la hán nó cứ sao sao ????

7. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Con cá của bạn dáng đẹp ,bạn cứ cố chăm sóc đi 3 tháng thui ,bạn sẽ thấy sự khác biệt :đô con ,vảy trắng bạc lên cao đó ,bạn nhớ chăm sóc nguồn nước nha

8. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào Bạn diepanh,

Mình xin phép "chém đẹp" cá bạn nhé. Cá của bạn chỉ mới 20cm còn nhỏ quá, chưa thể hiện gì về màu sắc đặc trưng (ánh bạc) của Ngân Long. Tuy nhiên, nhìn qua con cá của bạn điều hấp dẫn nhất cho mình là bộ đuôi Em nó. Không biết tương lai ra sao, vì phụ thuộc rất nhiều vào cách chăm sóc, nguồn nước của bạn nữa.

Bạn là người mới nuôi cá Rồng, bạn nên tham khảo thêm những bài "Chú ý" ở đầu mục, các bài này sẽ giúp bạn một số kiến thức cũng như kinh nghiệm để nuôi cá Rồng đấy.

9. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ko hiểu sao em NL này cứ nằm dưới đáy hồ nhĩ?NL nhà mình thường bơi ở tầng mặt hơn
    phông nền nên dùng phông xanh,dùng đèn neon trắng bình thường sẽ thấy màu NL đẹp hơn
    nhưng phải công nhận em NL nhà bạn có bộ đuôi và vây đẹp thật
    mà mắt hình như có dấu hiệu xệ rùi thì phải

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá còn nhỏ chưa có gì để đánh giá màu sắc nhưng vóc dáng khá đẹp,con này bạn phải chú ý chế độ chăm sóc,cá của bạn khả năng móm rất cao bạn nên chú ý cho ăn đều,đủ,kích thước cá mồi nhỏ,cho ăn từng con không cho 1 lúc do ngân long rất háu ăn có thể táp 1 lúc nhiều con làm cho hàm dưới phát triển nhanh dẫn đến móm.cho dù móm là yếu tố di truyền nhưng chăm sóc tốt cũng hạn chế phần nào.
    Bạn nên rải đáy hồ,có 1 đèn nhỏ trên nóc lúc trời tối,điều chỉnh chiều cao hồ ngang tầm đầu người ngồi sinh hoạt chung quanh tránh xệ mắt.
    Phông nên thay màu xanh nhạt,tốt nhất là màu trắng,dùng đèn trắng thủy sinh 10.000k.
    Nuôi chung 1 số loại cá khác cho hồ cá thêm sinh động & ăn thức ăn thừa như hồng két,kim sơn,rồng cửu sừng..
    Ngân long tuy rẻ tiền nhưng nuôi lớn mà không mắc lỗi sẽ rất đẹp,dáng bơi uyển chuyển dáng rồng đó chính là nét đẹp của ngân long.
    Chúc bạn có chú cá đẹp.

11. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    dạ , rải đáy hồ là sỏi hay san hô ạ ????? nền con này trống trơn em hông trải gì hết , cái hồ em để trong góc khuất người qua lại như vậy có ảnh hưởng dến xệ mắt hông ạ ???
    con này em cho ăn cá chép mồi , vì mới về nên không dạn cho lắm , nhìn thấy người lại là lủi vào máy lọc , nén lén mới chộp con cá mồi , mà sao đôi lúc lại nằm dưới máy lọc , em cũng thấy ngân long của các anh bơi tầng giữa thôi đâu có nằm hay bơi tầng đáy con này đôi lúc nằm vào góc máy lọc , bơi thì cũng hay bơi tầng đáy lắm hông biết sao ko, nước hồ em cũng chẳng cho muối vào nữa chỉ có nước dể qua 24h thôi ????
    hồ này 8 tấc lúc trước em nuôi la hán , nhưng đem tặng cho bà dì rồi nên cái phong và đèn vẫn là của la hán , mà ngân long thì nên để trong hồ bao nhiêu thì vừa ???? em định mua cái oh62 1m dc hông ????
    ah` cá hồng két mua về thả chung với em nó hông sao hả các anh , chị sợ ngân long hiền quá bị hồng két cắn thôi ????
    đúng là rẻ , nhưng em thích nhất là cái dáng bơi của em nó , uyển chuyển , thướt tha va` cái ánh bạc trên mình nó , em xin chân thành cám ơn các anh ''chém" thật tình:applause: :applause:

12. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Diepanh tậu ngân long rồi à. Chúc mừng cưng nha.....................................con cá như vậy là có dang chuẩn rồi. Ráng chăm sóc nhé.

13. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    dáng bơi của NL là đẹp nhất trong họ rồng ( theo í mình :D)
    đáy hồ bạn nên rải san hô,nhẹ,lại có tác dụng lắng chất bẩn
    hồ 8 tấc hay 1m cũng wa' nhỏ để nuôi NL,nên có hồ 1m6 hoặc 2m,bạn mới thấy hết dc vẻ đẹp của NL khi đang bơi :D

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Xin lỗi DA cho mình xen vào. Anh TPA cho em hỏi cá kim sơn có phải là con cá màu bạc bạc có vây đuôi đỏ không ? Hôm nay em mới thấy ngoài Thúy Phát có em này to gần bằng bàn tay mà giá có 10k/em :eek: Em này nuôi thế nào vậy anh ?

15. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    cá kim sơn là tên gọi của cá cảnh nhưng nó còn có tên dân dã là cá he.loại này bơi nhanh,ăn tạp dễ nuôi.ăn uống đầy đủ,môi trương tốt vảy óng ánh,đuôi đỏ,bơi nhanh nhìn rất sinh động.giá 10k con lớn là chính xác.

16. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Thanks anh nhiều. Anh biết nhiều thật :D Em mới biết con này lần đầu. Giá cũng quá ok. Để mai em rước về 1 cặp thử, nhưng anh cho em hỏi thêm là nó có thể lớn đến cỡ nào ? Em thấy người ta nuôi chung với tai tượng mà tai tượng không oánh nó. Lạ thật.

17. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    lớn dài khoảng 30cm.tai tượng làm sao rượt được nó mà cắn?trừ khi hồ chật thì mới bị cắn.hồ rộng rãi tai tượng mới há miệng nó đã đứng ở đâu kia :laughing: rồi.
    truyện thời xưa có 1 anh hùng dân tộc tên gì nhỉ........~X( lâu quá quên rồi?Người có biệt tài bơi lội giỏi đã tham gia đánh quân nguyên được mệnh danh là Quận He do bơi lội giỏi như cá he.Kim sơn chính là cá he đấy.

18. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    anh cho em hỏi sao con ngân long của em nhát quá thấy bóng người là chạy vào góc máy lọc , bơi rón rén không dám bơi ra giữa hồ , có người là nó tung hồ liền em chỉ sợ nó tung đứt râu , tróc vảy văng ra ngoài thì nguy , có cách nào cho nó dạn hơn không ạh ??? xin cám ơn

19. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn nên để yên cho nó wen dần,hạn chế lại gần hồ,có ngắm thì đứng xa xa ngắm thui,từ từ em nó mới wen dc,cá cũng như con gái thui à,mưa dầm thấm lâu :D
    cặp NL mình mới về cũng nhát lắm,giờ thì cầm thịt bò đút cho ăn lun

20. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Cá nhỏ thì hay nhát.1 thời gian sẽ dạn người thôi.có thể rải đáy bằng san hô hay nham thạch,sứ,gốm hay dán đáy màu trắng.
    ngân long rất mau lớn & có kích thước dài nhất trong họ cá rồng cho nên hồ 1m là quá nhỏ.Nuôi ngân long hồ nên là 160 x 50 x 60 trở lên.nên cho muối tỉ lệ 100gr/100 lít nuớc.