Ngân long lười ăn !!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Chelsea fc, 26/1/08.

1. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :angry:Các bác giúp em với ! Em thay bể cho con ngân long nhà em cách đây 1 tuần rồi mà sao đến nay nó không hám ăn như trước nữa ( trước kia em cho mỗi lần 5 con nó chén hết liền ) nhưng từ lúc đó đến nay em không thấy nó hám ăn như trước nữa mà giờ đây nó cứ nhịn ăn hoài . Em lo wá không biết làm sao nữa . Bác nào có cách hay chỉ giùm em với . :angry::angry:

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn thay 2/3 nước hồ và vệ sinh bông lọc, cho muối hột tỉ lệ 1gr/1L thử xem sao.

3. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    em cũng làm vậy rồi bác àh nhưng cũng chả thấy nó ăn gì cả . hay tại nó lạ bể ? bác giúp em với !!!

4. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá rồng nhịn ăn là chuyện thường bác ah . Bác cứ cho nó nhịn đói vài hôm là nó ăn sung ngay đấy mà!!

5. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn thử thay đổi khẩu phần ăn của em nó thử xem.........!

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hãy chuyễn cho em nó ăn gián xem thế nào, cá rồng rất thích xơi món này...

7. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    đúng rồi em chưa nói cho cá bác biết . em thả thit bò vào nó chén ác lắm nhưng sau đó em thả 1 con cá mồi vào nó lại dửng dưng như không . thế mới tức . hay nó chán ăn cá mồi rồi ? các bác giúp em nhé !!!

8. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người , em mới mua đc 1 con Ngân Long hay Kim Long gì đó . Sao em thấy con cá của em nó hok có ăn gì hết , nó chỉ bơi wa bơi lại ko ha (hix hix) . Hay là nó lạ bể , mọi người chỉ giúp em cho con cá nó ăn đi , em lo wa ' ( tại mới nuôi lần đầu ) . Cám ơn trước ha

9. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thay hồ cá nhịn ăn là chuyện bình thường; 1,2 tuần là như cũ thôi Bạn đừng lo. Các vấn đề Bạn cần quan tâm khi thay hồ mới trên 4r AE cũng đã có nhiều bài viết đề cập rồi nhưng theo mình quan trọng nhất vẫn là chất lượng nước, nếu OK thì không việc gì Bạn phải lo.

10. meml2vn

meml2vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua em thay nước để chơi tết không ngờ khi vớt 2 em ra bể thì 1 em nhảy ra ngoài kêu đành đạnh, khi cho vào trong bể thì ôi thôi nó trồng cây chuối, bơi như ông say rượu em tưởng là nó thăng rồi, lo quá em chạy vội đi mua thêm 1 sục nữa cho vào, khoảng 1h sau em nó mới hồi phục dần dần, lúc đấy em phù nhẹ cả người, lần sau chẳng dại nữa. hôm nay ngủ đạy thì thấy ok rồi.

11. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Trời ơi!, thời buổi này không biết ai chỉ cách cho bạn mà phải vớt cá ra vậy?? Tất cả các loại cá cảnh khi thay nước không bao giờ bắt cá ra rồi mới thay nước. Nhất là cá rồng, chúng rất là mạnh khi bắt ra ngoài thì chúng sẽ phảm lại rất là cực mạnh.

Tình trạng không may xẩy đến cho bạn là một chuyện rất là bình thường, khi bắt cá ra rồi thay nước. Tôi mong rằng qua chuyện này bạn nên thay đổi công thức thay nước cho cá của bạn. Dọn bề cá để ăn tết không giống như dọn nhà; phải mang người và bàn ghế ra khỏi nhà.

Công thức thay nước cho bề cá rồng:

Nếu bề rong rêu thật là nhiều bên thành thì cọ cho sạch. Sau khi cọ thì nước rất là dơ và đục, không sao hết. Chờ khoảng mấy tiếng thì những chất dơ sẽ đọng xuống đáy, dùng ống nước hút ra khi thay nước.

Thay nước thường xuyên, chỉ cần thay 20-30% thôi tuyệt đối không bao giờ bắt cá ra. Khi dùng ống nước để hút nước ra thì tiện thể hút phân cá và các chất dơ khác ra luôn. Quảng lý nước mới trước khi cho vô bề. Thay bao nhiêu nước thì tùy mỗi người, nếu có nhiều thì giờ thì thay 10-20% mỗi ngày.

Last edited: 4/2/08
  12. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    anh kevdv nói rất đúng,dù bể có dơ bạn cũng kg nên bắt cá ra.khi bạn bắt ra rất nhiều chuyện có thể xảy đến như gãy đuôi,cá nhảy ra bị xay xát,bỏ ăn.lần sau bạn thay nước như anh kevdv chỉ là ổn thôi.

13. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Mong các bác mod xóa giùm em topic này .
    Em cảm ơn !

14. arowanaABV

arowanaABV Member

Thích đã nhận:
    0
    Topic vẫn có giá trị tham khảo vì vậy không nên xóa vào lúc này.
    Sẽ xóa sau 1 thời gian nếu thật sự không hiệu quả.

15. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn mod đã trả lời .
    Vậy mong các thành viên cùng tiếp tục tham gia đóng góp ý kiến !

16. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bro,cho mình hỏi là dạo này mình thấy cá rồng của mình lười ăn và bơi chậm chạp quá nhìn không thích chút nào, Ngân Long của mình đc ~25cm rùi nước hồ thì 1 tuần mình thay khoảng 50% và mình cũng xài chung với men vi sinh mai việt, bộ lọc thì mình xài bộ lọc tràn 4 ngăn nên nước rất trong và sạch thường ngày thì mình cho nó ăn cá chép mồi nhưng em nó ăn ít lắm lâu lâu thì mình bỏ thịt bò thì em nó chén ác lắm nhưng mình nghe nói ăn thịt bò nhiều dễ bị sình bụng nên mình cũng không cho ăn vì vậy mình thấy cá nhà em dạo này mệt mỏi lắm,các bro có cách nào giúp mình ko, thx các bro nhìu

17. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo kinh nghiệm của mình thi bạn thay nước 50%/tuần thì nhiều quá rồi.Mặc dù có xử dụng thêm men vi sinh hổ trợ nhưng môi trường nước bị dảo lộn thường xuyên như vậy sẽ không có lợ cho cá chút nào.Mặt khác men vi sinh thường dùng ban đầu để set up môi trường nước mới chứ xử dung thường xuyên ,theo 1 topic khác trước đây trên 4ROOM có đề cập thì không cần thiết lắm bạn à.Có câu trên 1 topic mình đã đọc* nước thật trong không hẳn là nước sạch(phù hợp cho cá của mình nuôi)*Bạn ạ.Vài dòng nói xàm cùng bạn.Có gì không phải bạn bỏ qua ,Bạn nhé.

18. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Mình nghĩ bạn có thể tham khảo cách này :
    1. 2-3 ngày thay 15-20% nước .
    2. Khi thay nước cho thêm muối vào .
    3. luôn giữ nhiệt độ nước ổn định .
    4. không cho ăn trong vòng 2-3 ngày .
    Bạn có thể làm vậy bởi trước mình cũng nuôi NL ( 30-33cm ) và cũng bị như vậy nên mình mới tạo topic này để hỏi và thành công rồi Tuy nhiên mình đã chuyển sang nuôi loài khác rồi .
    Chúc cá của bạn chóng khỏe !!!

19. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ừhm cám ơn các bro nhiều có lẽ là mình chiều nó quá đâm ra em nó hư nên mình sẽ không cho em nó ăn cỡ vài ba ngày :D:D:D