Ngân Long nhát quá

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi kodomo, 9/9/07.

1. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang nuôi một chú ngân long từ nhỏ, được khoảng 3-4 tháng gì đó. Nhưng sao thấy nó nhát quá vậy. Đến gần là nó nhảy tưng tưng đập miệng vào thành hồ, chảy máu be bét muốn rụng cả râu. Sao nó lại như vậy nhỉ.

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chắc bác hù nó quá,ngân long nui 3-4 tháng mà còn nhát vậy thì đúng là gan thỏ rùi,bác thử thả vào mấy em hồng két cho nó vờn xem,hay mấy wem to to chứ nhỏ quá nó nuốt mất,dán giấy che 3 mặt hồ,chừa mặt phía trước để nhìn cá thui,tránh gây bất ngờ,xuất hiện từ từ,đừng kích động mạnh như trẻ con hay đập tay vào hồ cá chẳng hạn

3. hiepph

hiepph Member

Thích đã nhận:
    0
    Ưhf như vậy thì cũng tiếc quá nhỉ. hay bạn đổi con khác đi, chuyển NL sang hồ khác?

4. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    @kodomo:bạn xem lại chất lượng nước trong hồ,Pi nghĩ môi trường ko phù hợp nên em nó bị stress đó mà.Kodomo có thể dùng nước lá bàng để giảm căng thẳng cho em nó hoặc dùng giấy dán như phamvuthien cũng rất hữu hiệu.Kodomo nói rõ hơn về các thông số chất lượng nước của bạn,hộp lọc bạn đang sử dụng được không.Biết chính xác anh em trong diễn đàn dể chuẩn đoán hơn.Chúc cá bạn khỏe nhá!

5. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới mua đc 1 con Ngân Long , nuôi trong hồ 1 m . Nhưng từ khi thả nó vô hồ là nó gặp mình như gặp ma vậy ( cắm đầu mà chạy ko ha ) với lại ko thấy nó ăn cá mồi gì hết . Bùn ghê

6. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ngân longmới nuôi hay nhát lắm, bác phải nuôi khoảng 2 tháng cho em nó lớn chút là hết nhát liền...tuy nhiên bác cũng nên xem lại chất lượng nước nữa. Chứ em cũngnuôi một em ngân long từ nhỏ, nuôi đến nay là 3 tháng em nó được 50cm rồi dạn dĩ và dẹp lắm hiiiii

7. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con ngân long trc' kia em nui chẳng thấy nó nhát jì hết các bác ạ, mới đem về mà em nó sực cá lóc mồi bụp bụp coi ghiền lắm

8. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn thử nuôi chung với các lại cá lớn khác thử xem! nuôi đông như vậy có thể em nó sẽ bớt nhác.

9. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay cá mình nó bị sao ấy , bơi ít lắm chỉ nắm 1 chổ ( hix hix ) mình lo nó bị bịnh gì quá . Chắc mình cho nó lên " dĩa " wa'

10. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn thử coi lại chất nước xem! coi chừng cá bị sóc nước đó! khi nào lên dĩa nhớ gọi mình nhé!ihihihihihihihihi

11. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nó có ăn uống bình thường không ? trên mình có biểu hiện gì khác thường không ? bạn hãy xem chất lượng nước có ổn định độ pH không ? một vài trường hợp cá rồng bỏ ăn khi mới đem về hay do hoảng sợ nơi đặt bể có nhiều người, hay vật qua lại...

12. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn phải kiên nhẫn hơn em nó chứ, mới xíu bạn đa cho em nó về trời sao hic hic... tiếc thế

13. hoa moc lan

hoa moc lan Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới nuôi 3 chú ngân long,các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em làm thế nào để phân biêt được đâu là đực đâu là cái với.thanks

14. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà mình cũng nuôi 1 chú NL , ban đầu nó cũng bị tình trạng như của các bạn nhưng về sau mìng đã khắc phục được, thì ra nếu mực nước hồ mà cao ngang với mắt mình thì chả sao cả nhưng nếu mực nước trong hồ mà thấp dưới mặt bạn thì khi bạn tới gần hồ thì cá sẽ giật mình (do mắt nó phần lớn nhìn lên).Hồ nhà mình do kệ để thấp mà còn ngăn hồ để nuôi La Hán nên mực nước hồ chỉ cách mặt đất có 70cm, vì thế khi đến gần hồ chừng khoảng 2m là mìng phải khom người xuống ngang với mực nước thế là em nó hết giật mình mà con bơi sát thành hồ vẫy đuôi nhìn vui lắm.Tuy nhiên lâu lâu sơ ý em nó vẫn giật mình như thường nhưng sau đó do quen nên vẫn bơi lội bình thường

15. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    tốt nhất bạn nên kiên nhẫn 1 chút ,trước tiên hãy ngâm nước lá bàng và 1 ít muối,dán hồ 3 mặt lại,nước để thấp.ngừng cho ăn khoảng 3-5 ngày sau đó cho ăn nhưng thả ít cá mồi thôi và chịu khó ngồi wan sát nó ăn một chút.có thể dời vị trí hồ cũng được vì có thể chỗ cũ NL đã sợ 1 vật thể thường xuyên có mặt ở đó.NL khi bắt về thường chủ tiêm thả 1 bầy do bị mua về tách bầy nên cá bị căng thẳng cá NL của mình nhát cả gần 3 tháng nhưng zờ đã lớn > 50cm thò tay vào vuốt người nó còn cuộn tay nữa là....hehe.ráng cố gắng khi thành công sẽ làm cho trình độ nuôi cao tay hơn để chuẩn bị cho tương lai khi bắt cá có giá trị cao nếu cũng nhát như thế bạn ko bị nản và bối rối . chân thành góp ý thân chào bạn.