Ngân Long nhảy khỏi hồ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi buiminhnhut, 26/1/08.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hôm nay sáng sớm không biết tại sao chú NL của em lại nhảy ra khỏi hồ mà cái lỗ để nhảy có chút xíu sau khi nhảy ra thì quằng quạy dưới đất cũng may là buổi sáng em mới dậy chứ tối thì :crying::crying: Sau khi nhảy xong thì em nó bị mất 3 cái vảy dưới miệng và thân bị trầy xướt chảy máy có thể nói là tàn tạ cái hồ cao hơn mặt dất khoảng 1.6m
    Mấy anh có thể cho em hỏi bậy giờ mình phải làm sao để em nó lành lại vết trầy sướt mình có cần mua thuốc gì không nhỉ cá em dài khỏang 35cm xin cám ơn mấy anh rất nhiều =((=((=((

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    chúc mừng bạn đã may máng cứu được em NL. Nên cho muối và lá bàng vô để cho cá nhanh chóng hồi phục.

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn nên giữ cho nước hồ sạch sẽ,cho thêm muối vào rồi ngồi chờ cá hồi phục thôi

4. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn nên hạ mực nước xuống chút xíu còn khoảng 2/3 hồ, sau đó tăng nồng độ muối lên khoảng 400mg/200l nước, sau đó bạn cho vào vài cái la bàng khô, ngâm một ngày rồi lấy ra... rồi bạn căn nước cho nó sạch như thế sẽ mau hồi phục thô bạn àh, bây giờ bạn cho em nó ăn ít thôi, chắc mới lên bờ em nó còn hoảng lắm

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks mấy anh rất rất nhiều mà mấy anh cho em hỏi trong hồ em có nuôi 1 sấu hỏa tiễn và 2 cửu sừng không biết em bỏ muối nhiều có ảnh hưởng mấy con cá khỏe không mấy anh

6. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    không biết tại sao dạo này em nó bị gì (hay là tới tuổi dậy thì ) mà tối ngày cứ đâp vào hồ làm em cứ sợ sẽ có một ngày thức dậy thấy trong hồ o còn 1 giọt nước thì khổ

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    nếu cá đâp đâu vào thành bề thì bạn nên thử nước coi Nitrite (NH4), Ammonia (NH3). Hệ thống lọc cũ hay là mới? Thường những lọc mới có rất nhiều vấng đề không tốt cho nước cá rồng tại vì thiếu những con vi sinh tốt để cai quảng chất nitrite và ammonia. Nếu chất NH4 cao thì sẽ vầng cá và nếu không có vi sinh tiêu thụ rồi đổi qua Nitrate (NO3) thì nó sẽ đổi qua chất Ammonia (NH3). Chất Ammonia thì sẽ giếp cá trong chấp mắt.

8. hoangdepro

hoangdepro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho thêm ít muối vào là được,nó sẽ tự lành mà................