ngăn phòng cho cá đẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi phiphi, 17/9/06.

1. phiphi

phiphi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của tui mới bắt cặp, tui chỉ có 1 hồ nuôi chung nguyên đám 8 chú, có cách nào ngăn riêng cho cặp cá đẻ không, chổ nào bán vách ngăn, diển đàn giúp dùm với. Cám ơn trước nhiều

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    ra tiệm bán cá ấy bạn, người ta có bán mấy cái nẹp, có chỗ bán cả vách ngăn bằng nhựa luôn, ko thì bạn cắt tấm nhựa hoặc kính đen/mờ vậy...

3. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic , làm như bác ddhuans cũng được nhưng ko ổn lắm vì cá đẻ xong phải thay nước trong hồ , trong đó còn mấy con cá khác nữa . Cá đẻ cần nhất là sự yên tĩnh , mình cho bạn lời khuyên là chịu khó ra mua cái hồ khoảng chừng 50x40x40 cm về tách riêng 2 đứa đẻ ra . Bạn cần nhất là để chúng vào chỗ yên tĩnh , sau khi đẻ xong bạn nên thay nước thường xuyên ( nước để 48 tiếng rồi nha ) cho trứng mau nở ( chú ý nhiệt độ )

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh làm như kiểu ngăn hồ cho cá la hán ý..ngoài hàng cá nhiều lắm mà !! qua đó coi !!

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    ngăn phòng kiểu này ko ổn rùi, cá con mới nở bơi tứ tung hết, vừa thò đầu qua vách bên kia là bị bụp liền đó. bác cố gắng mua cho tụi nó cái hồ nhỏ 40x40x40 là OK rùi. vợ chồng mới cưới mà phải ở chung như vậy bất tiện lắm. hi hi. còn vấn đề nước noi nữa chứ, bất tiện vô cùng.

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Người ta nói nên đên cho thêm 1 tấm kiếng thủy vào cho cá mau lên đầu phải không.
    Nhưng nếu ngăn ra có chật chọi quá không vậy mấy pác, theo mình nghĩa ra tiệm mua thêm một cái hồ 8tấc đi chỉ có 100k

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    @ minh phong: đây là cá đĩa ko phải la hán nha..nhầm roài anh ơi !! ngăn cá ra để tạo môi trường đẻ cho cá ..ko có kẻ thù...hiệu quả của đợt đẻ đó sẽ tăng !! nói chung là có điều kiện thì mua bể...chọn cách ngăn bể chưa chắc đã là vì ko có tiền mà còn có thể do ko có diện tích..nhà chật...v..v !!

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÂY VỚI CÁ thấy nên cho 1 cập ngụ 1 nhà để ko phải lo âu bên kia bên này hay gì hết chứ ngăn hồ ra cho mỗi bên mỗi cập thì tỉ lệ thành công ko caop d6au mặc dù ta làm dúng kĩ thuật nhiều trường hợp chỉ có 1 cập là thành công trong việc sinh sản nhưng cũng ko mấy là con .THEO như các anh em ta nói nảy giờ thì tốt nhất là 1 cập 1 hồ riêng biệt .

9. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Vậy cho mình hỏi nếu cá thường dí cắn những con nhỏ hơn ( nhỏ hơn 1 tý thôi ) mình có nên tách ra không. Nhà mình có 1 cặp dĩa lam đức, đợt sau ra mua thêm 1 cặp bồ câu và maboro thả vào thì thấy lam đức dí cắn hoài, tưởng chúng chưa quen nhưng nuôi cả tuần nay vẫn không có chiều hướng hòa bình, vậy mình làm cách nào bây giờ.
    Cho mình hỏi thêm ở Sài gòn có hội cá dĩa nào không vậy, tại vì mình thấy ngoài HN có hội mà trong mình tìm trong rum hoài mà không có thấy gì hết. Bây giờ hiện tượng nuôi cá La hán tràn lan còn cá dĩa sao mà thấy xìu xìu quá, nuôi cá dĩa mình thấy nó rất đẹp càng nhìn càng thích, mình nên lập một hội có thời gian rãnh thì thương xuyên gặp gỡ giao lưu với nhau và tìm cách khôi phục lại vị trí của cá Dĩa nữa chứ. Cám ơn đã đọc những dòng chữ này mong các huynh ủng hộ, chân thành cám ơn.

10. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cho Phong hỏi cá đẻ ra trứng chùm phải không vậy hả, nếu không có giá đẻ chúng có đẻ được hay không, mình thấy con cá Lam Đức ờ nhà hay run run mình. giống như là bị điện giật tê tê vậy đó không biết có phải sắp đẻ hay không

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÁ dĩa là loại đẻ trứng phân tán ấy PHONG ơi ko phải đẻ trứng chùm , cá dĩa vẫn có thể sinh sản khi ko có giá thề , nhưng nếu có giá thể cho cá thì vẫn tốt hơn và đễ vệ sinh hơn hơn nữa tỉ lệ thành công cũng khá tốt , con alm của PHONG bị thế có thể là do bệnh ''run'' ko nhớ rõ tên tiếng anh nhưng cách chữa rất dơn giản là tăng nhiệt độ lên thôi , nhưng nếu cá cứ giất giật thế hoài thì chắc chắn cá đã nhiễm kí sinh trùng và hơn kì công trong việc chạy chữa cho cá .
    cá cũ thường dí cắn cá mới đó thui , do cá mới nhí hơn tí , nhưng nếu bạn tạo cho nó 1 môi trường đồng nhất gần gũi thì sớm thôi tụi này sẽ 1 nhà .

12. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    è é e

Nếu vậy có thể trứng của nó bám đầy thành hồ. Không biết bị ký sinh bám vào hay là trứng, nó có màu đục đục. Tại cặp cá này nuôi cũng được 2tháng rồi. khoảng 12 - 13cm gì đó. Cây với Cá có biết ở đâu bán cây làm tăng nhiệt độ mà giá mềm không, nghe nói mấy cái đó cũng nguy hiểm lắm vì nhiều khi đủ nhiệt mà nó không tắt thì chết. Phong mới tập nuôi 2 -3 tháng thôi, nên kinh nghiệm chẵn là gì cả, từ khi biết diễn đàn này ngày nào cũng xem anh em trao d8ổi kinh nghiệm thấy mà ghiền, nhất là những thông của Cây với Cá rất có ý nghĩa với những người tập nuôi.

13. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CẢm ơn PHONG .
    cây làm tăng nhiệt độ của nước trong bể nuôi , có công dụng rất tốt và khá quan trọng , mặc dầu 1 số anh em ta phớt lờ đi chuyện này , cây nhiệt độ có tác dụng tăng nhiệt đến một mức độ mà ta chọn và cây nhiệt này sẽ tực ngắt điện( tức ko còn chạy nhiệt) cho đến khi nào nhiệt độ trong hồ hạ xuống quá 2-3 độ thì cây nhiệt bắt đầu chạy tiếp( tăng nhiệt) , chứ ko phải tăng hoài như PHONG nghe người khác nói .
    Cây nhiệt độ có bán ở khu NGUYỄN THÔNG và LƯU XUÂN TÍNH hay các tiệm cá bán nhỏ lẻ ngoài thị trường.Giá mỗi cây cũng vừa túi tiền , loại thường thì khoảng 30 -40k 1 cái , loại tốt hơn chút khoảng 60-75k 1 cái.
    Ngoài ra trong việc điều trị bệnh cho cá thì đa phần các loại bệnh chữa cho cá đều sử dụng nhiệt độ .

14. phiphi

phiphi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh chị đa góp ý, chắc tui phải mua 1 hồ mới thôi. Nhưng cặp cá của tôi không yêu nhau nữa rùi, hôm trước chúng giành hẳn 1 góc hồ o cho ai lại gần, nay thì rã đám rùi. Tui chỉ sợ khi chúng đang yêu nhau mình vớt sang hồ mới chúng bị sốc có sao không.

15. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nếu như PHIPHI đã quyết định mua cái hồ mới thì tốt rùi , cách ắat cá của PHIPHI sẽ quyết định 1 phần ko nhỏ trong việc chúng có còn đến với nhau ko đấy , nếu bạn quá mạnh tay hây nhỡ vô ý cái là thui , chú ý ko đề rơi cá nhất là cá mái đang mang trứng mà rơi thì tỉ lệ sinh sản cá sẽ giảm thấy rõ đó ( giả sử đợt này cá đẻ 2o tứng nhưng khi ta làm rơi nó thì đợt tiếp theo cá chỉ sinh ra 1-12 trứng là cùng nếu cách chăm sóc của ta ko tốt thì có thể cá sẽ ngừng sinh sản trong khoảng time nhất định ngay) cá trống thì ít nguy hiểm như cá mái như cũng tỏ ra nhút nhát trong việc ss( chắc sợ ám ảnhgì đó ...).
    Theo CÂY VỚI CÁ thì bạn bắt cá hết sực nhẹ tay chuyển qua hồ mới có che kín lại chừa 1 khoảng hở nhất định để quan sát cá , sau vài ngày thấy cá đã có đấu hiệu với nahu thì nhẹ nhàng gở từng miếng che ra và mỗi lần gở ra 1 miếng thui , như hôm nay gở rùi đến chiều mát gở , thân .
    CÂY VỚI CÁ .

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    hay PHIPHI có thể lĩnh giáo ở một số cao nhân như: LAMVN nè.
    nhưng khi dời cá xong PHIPHI nên tẩm bổ lại cho cá như trùn hay cá lóc nhá.

17. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nên mua thêm một cái hồ khoảng 120l là ok, chú bản ngăn hồ ra thì trứng rất dễ bị hư do các con cá dĩa bên cạnh làm dơ nước với lại việc chăm sóc cá co sau rất bất tiện.

18. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nên mua thêm một cái hồ khoảng 120l là ok, chứ bản ngăn hồ ra thì trứng rất dễ bị hư do các con cá dĩa bên cạnh làm dơ nước với lại việc chăm sóc cá co sau rất bất tiện.

19. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    ~X( .. .......mình thấy cũng nói dúng vậy hết dó bạn ơi, nên cất thêm nhà cho dôi uyên ương chúng nó.kẽo chúng nó tũi dó