Ngăn và khử mồi hôi của phân gà; phòng chống muỗi đốt gà

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi gatrect, 25/12/13.

1. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Chào các bác chắc các bác ở diễn đàn này cao thủ khá nhiều, nhưng gatrect chỉ biết cách dùng và ngăn mùi hôi của phân gà mà qua thực tế gatrect đã dùng cho gà đá thấy rất vệ sinh ngăn phòng bệnh luôn nay gửi anh em bên box gà rừng dùng thử xem cũng rất hiệu quả.
    1/ Các bác lấy cát hoặc mùn cưa (mạt cưa trong nam) dùng để lót cho nền chuồng, chú ý là loại to và được phơi nắng kỹ cho khô sau đó lót nền chuồng thường thì lót độ dầy khoảng gần bằng 1 lóng tay thì oke, dùng men vi sinh (mua ở chổ các hiệu bán thức ăn gia súc) dùng để phân hủy gà.
    2/ Nếu các bác không mua được men vi sinh phân hủy phân gà thì các bác có thể dùng lá sả cắt nhỏ đem phơi nắng sau đó trộn với cát để lót nền chuồng; hoặc vỏ trái bưởi cắt nhỏ phơi khô lót nền chuồng cũng rất hiệu quả, sẽ phân hủy phân gà chính tinh dầu trong lá sả và vỏ bưởi sẽ khử mùi hôi rất hiẹu quả cho chuồng gà.
    3/ Hiện nay muỗi rất nhiều muỗi đốt sẽ làm gà mất sức và không có sức đề kháng nếu không dùng được nhan muỗi thì các bác có thể dùng vỏ bưởi hay vỏ cam, vỏ quýt phơi khô sau đó đốt các loại vỏ trên cùng than cuổi bảo đảm mấy con muỗi sẽ chạy mất dép khoảng 2 ngày, không cắn mấy em gà nữa, tinh dầu của vỏ các loại trên gây khó chịu cho muỗi; hay lấy cây nhan tẩm ít dầu hỏa đốt thì muỗi cũng sẽ không dám lại.
    vài ý gửi các bác chém cho vui, trân trọng

2. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    anh gatrect có nhiều phuơng pháp hay quá nha cảm ơn anh getrect đã chia sẻ cho ae hihi mà hôm bữa em có đọc chỗ anh nói dùng dầu hỏa cho vào lúa cho gà ăn nhanh sung mà em quên mất là liều lượng dầu hỏa rồi anh chỉ em với!!!

3. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Chú nhỏ ơi mà dầu hỏa ngâm với gạo chứ không phải lúa, mà ly cóc uống trà chú ngâm cùng với 1 lít gạo

gatrerungvinhlo and thaidinhdung like this.
  4. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    đầu hỏa ngâm rượu chứ k phải lúa, thế thì một ký gạo chứ k phải một lít gạo anh ah, hihi

gatrerungvinhlo and thaidinhdung like this.
  5. thaidinhdung

Thích đã nhận:
    261
    em quên bao nhiêu dầu với 1 "nít" gạo đó anh gatrect hehe
    anh Hiếu dạo này không làm ăn được em nào à?chăm đi mà làm tiếp cái topic chứ anh Hiếu

gatrerungvinhlo and Hieu Ca Rem like this.
  6. Hieu Ca Rem

Thích đã nhận:
    909
    hi. đi nhiều nhưng k đc con nào hết dũng ah. gà ở đây trận nhiều quá. với lại mấy con mồi mình hư hết rồi. giờ đang muốn tìm gà mồi mới đây. k biết tìm đâu ra. dũng đc mấy em rồi

7. thaidinhdung

Thích đã nhận:
    261
    em mùa này mới được 6 em thôi mà có 1 em mới bẫy về gần 2 tháng mà gáy rồi anh hiếu à hehe đang định xây cho em nó cái aviary đây, mới đua được cái máy ảnh của ông anh ít bữa có topic cho anh em xem hihi

Hieu Ca Rem thích bài này.
  8. Hieu Ca Rem

Thích đã nhận:
    909
    ráng quay lấy cái clip dũng ah. hiếu cũng mới sắm một cái để phục vụ cho công tác săn gà nhưng khổ nỗi bữa giờ đi chưa em bổi nào chịu về. chán như con gián luôn

9. thaidinhdung

Thích đã nhận:
    261
    em mới quay được cái clip em nó cự với con gà tơ bắt dưới anh thông nhưng hơi mờ mà xui cái là không biết úp hihi

10. Hieu Ca Rem

Thích đã nhận:
    909
    vậy thì nhờ ai up cho. hay gom vài clip rồi up một lúc cũng đcc. ah mà bữa nay đi gia lai chưa?