Ngắt lá mai miền Bắc?

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi longbeo, 26/10/11.

1. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Cụ thể là nhà em có 2 cây mai, trồng được đến qua 3 cái Tết rồi. Tình hình là Tết đầu tiên là cây mới mua, ko nói làm gì cả. Tết thứ 2 ko ra hoa. Tết thứ 3 ra hoa gần bằng mai đi mua, mỗi tội tận tháng 2 âm lịch :laughing:!
    Em lần mò mãi mà chỉ thấy các bác viết về bón phân, ngắt lá cho mai ở miền Nam. Nay em muốn các cao nhân có kinh nghiệm trồng mai ở Miền Bắc cho ý kiến về thời gian ngắt lá và cách bón phân để mai trồng ở miền Bắc, trong khí hậu miền Bắc kịp ra hoa đúng Tết ạ! Em xin đa tạ, đa tạ!

2. longbeo

Thích đã nhận:
    164
    Ơ k có bác nào quan tâm đến vấn đề của em hay có vấn đề na ná em à? Tết đến nơi rồi!

3. dunghien_

dunghien_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Anh phải ngắt lá ngay từ hôm nay đi, đến Tết mới có hoa được anh ạ, nhớ tưới nước vo gạo nữa và chú ý xem có nhiều kếin ở gốc k bác ạ.
    Nếu có kiến phải xới đất, gạt trứng kiến và thái vỏ chanh tươi vào đất là OK.. Đấy là em học lỏm được, em cũng vừa ngắt lá rồi, mong sao Tết năm nay có cây Mai đẹp (tất nhiên là có hoa, he he).
    Viết ngày 10/11/2011, em ngắt từ 02/11 rùi.

longbeo thích bài này.
  4. longbeo

Thích đã nhận:
    164
    Thank bác dunghien nhiều! Em cũng định ngắt lá từ đầu tháng r nhưng tại bố em bảo năm nay rét muộn nên phải ngắt muộn. Thôi thì mai nghỉ em làm vậy! Hi vọng Tết này anh em mình có mai vàng chơi Tết!