Ngày 18/6.Ngày định mệnh...

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi cogaixudua, 18/6/07.

1. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nay ngày 18/6 đã có 1 cú shock quá mạnh xảy ra với mình và nó đã làm mình chịu ko nổi nên mình quyết định post topic này lên đây chủ yếu là để mong mọi người sẽ sẻ chia với mình về cú shock này.
    Nhà mình có tổng cộng là 4 chú cá xiêm.2 plakat và 2 halfmoon ,vì do màu sắc và thân hình nhỏ nhắn đáng yêu cùa chúng nên mình yêu chúng lắm,ko kém gì cá LH cả,gắn bó với nhau nhìu tháng trời thì cuối cùng ngày định mệnh cũng đã đến và mình cũng ko thể ngờ được đó là hôm nay:như mọi ngày mình vẫn thường rất chăm cho tụi nó,thay nước 3 ngày 1 lần,cho ăn 2 bữa =trùn chỉ tươi,nhưng hôm nay khi về cho nó ăn bữa sáng thì mình có phát hiện có chuyện gì xảy ra với con đầu tay của mình(chú này là halfmoon màu xanh đỏ,đuôi dày tốt và nó cũng chính là con đầu tay khơi gợi cho mình cảm nhận sự đáng yêu của loài cá này),nó thường hay bị rùn mình và bơi nhanh(ko như mọi ngày rất lanh)nhưng mình xem vẫn ko có triệu chứng như nấm hay gì đó trên người nó,mình cũng thấy nó thở nhanh hơn mọi khi và hay trồi lên mặt nước(mìn cứ nghĩ là nó chờ ăn như mọi ngày nên mình ko đem nó ngâm thuốc hay muối)và cuối cùng mọi chuyện đã phơi bày quá phủ phàng với mình khi mình về tới vào buổi chiều,chú cục cưng của mình đã ra đi ko lời từ biệt và ko kịp ăn miếng cuối cùng,mình giờ đây mới hiểu ra rằng mình đã rơi vào chiếc bẫy của lão thần chết và sự chủ quan của mình đã giúp lão lấy đi đứa con thân yêu nhất của mình từ bây giờ,nếu các bạn ở trường hợp như mình thì quả thật cú shock này còn hơn là cao dao xuyên tim,từ ngày phong trào halfmoon rầm rộ ở VN,mình đã bắt đầu có ý định chơi thử,và đến 1 ngày khi mình gặp được con xanh mập(đây là tên mình đăt cho nó vì nó rất tham ăn và lanh lợi,nó thường hay trồi lên mặt nước đòi ăn khi thấy mình tới nên mình yêu nó lắm),như vậy là nó đã được có mặt tại nhà mình và đã gắn bó với mình rất dễ dàng(chỉ sau đúng 2 ngày thì nó đã rất dạng dĩ như ở nhà)lúc nào về nhà mình cũng ngắm nó phơi đuôi vài phút rùi mới làm việc khác,quả thật mình rất thương yêu nó và xem nó như con,nhưng giờ đây thì tất cả đã mãi ra đi rùi,lão thần chết đã mãi mãi cướp đi đứa con thân nhất của mình khi mình đã thực sự nhìn ra lỗi lầm muộn màng,mình đã dư tính tất cả cho tương lai của xanh mập là mình sẽ tính cho nó làm cha đâu tiên trong đám 4 đứa khi nó lớn,và mình dự tính sẽ cho nó 1 khong gian rộng rãi và thoáng mát hơn là nhưng hủ keo nhỏ,nhưng tất cả đã hoàn toàn ra đi mãi mãi khi xanh mập đã ra đi.Mình quả thật rất chán nản và tự trách chính bản thân khi đã ko thể bảo vệ xanh mập nổi khi nó đã gắn bó với mình rất lâu ,có lẽ giờ này xanh mập đang rất trách mình đã phản bội nó,mình quả thật rất đau buồn và mình rất muốn gặp xanh mập để xin lỗi nó nhưng đã quá muộn màng với 1 câu:Xin lỗi rùi.Ngày 18/6 đúng 10 giờ 10 phút tối sẽ là ngày thất bại nhất của mình ko thời gian mình nuôi cá,quả thật khi mình nhìn thấy xanh mập chết trong đau đớn mình cảm thấy rất xấu hổ cho 1 ngừoi chủ,và mình mong sau khi các bạn đọc xong topic này sẽ có những cái nhìn thực quan hơn và sẽ ko đề 1 tình huống nào xảy ra như con Xanh mập của mình nữa,và mình cũng cám ơn những bạn nào đã dành thời gian đọc topic của mình.Mình cũng xin mạn phép post hình của xanh mập lên cho các bạn xem luôn :
    [​IMG]Đây là tấm khi xanh mập chết với dấu chấm hỏi rất đáng xấu hổ của mình .
    [​IMG]Đây là tấm gần hơn

Last edited: 18/6/07
  2. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thui bác đừng bùn. Bác còn mấy con còn lại ép thử vài lứa đi rồi bác sẽ tìm thấy niềm vui trở lại mà.
    Cũng nhờ sự việc này mà em cũng phải quan tâm nhìu hơn đền bầy cá của em. Cám ơn bác nhé

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Xin chia buồn với cogaixudua nhé......Không ngờ bạn ủy mỵ quá chừng. Người chơi cá cảnh luôn phải gặp trường hợp như bạn. Đừng lo buồn quá mà ảnh hưởng đến nhiều thứ bạn nhé.

4. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    khổ thân bạn quá bạn yêu con cá đó quá mà nó ra đi xin chia buồn với bạn

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cá chết có thể do nhiều nguyên nhân khác chứ đâu phải chỉ là do lỗi của bạn đâu. Hơn nữa có thể phát bệnh rất nhanh. Nhiều khi bạn mua phải 1 em đã già rồi chẳng hạn. Ai nuôi mà không bị chết. Bạn đừng buồn.

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Thật ra thì ai cũng đã,đang và từng trải wa những vấn đề này hết bạn à,quan trọng là sau những sự ra đi như vậy bạn rút ra được gì thôi!!!Cố lên bạn nhé!!Nghe những dòng tự sự của bạn mình đoán chắc bạn yêu loài cá này lắm!!!Mình cũng thế,nó nhỏ nhắn,dễ dạn dĩ với con người và có nét đẹp riêng của nó,nhưng hiện tại mình chưa đủ điều kiện để tiến hành nuôi thôi!!!
    Cố gắng hơn nữa nhé!!!

7. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    xin chia bùn cùng bạn .Mình thấy thi thể của em xanh mập ko có dấu hiệu của nấm ký sinh trên da hay nấm làm thối đuôi gì hết , có lẽ do đường tiêu hóa đã làm cho cá tử vong .Hay do bạn cưng em xanh mập quá nên cho cục cưng ăn hơi nhiều dẫn đến bội thực chăng ???

8. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Mình cũng đã từng bị như vậy mà, xin chia buồn cùng bạn,cố gắng lên và đừng để thất bại như vậy nhé,hồi đó mình có 1 hồ cá ngoài trời đẹp lắm,sau 1 đêm chằng còn em nào, hồ bị xì cạn nước mèo và kiến ăn cá sạch sẽ,ai nuôi cá cũng từng có vài lần như thế mà

9. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Về chuyện này thì quả thật mình ko chắc nghĩ tới nữa vì vài ngày trước mình có cho nó ăn cá lóc con,mỗi buổi 3 con=>2 buổi 6 con,ko chỉ xanh mập mà mình còn cho mấy con khác ăn như chỉ có mỗi chú cục than là chi có 2 con vì no còn nhỏ nhưng ko hiểu sao chỉ có xanh mập là ra đi,hix oái ăm thật,sốc nước thì chắc ko phải rùi vì mình đã chuyển qua nuôi trong hồ kính 3 ngăn nên nếu sốc nước thì tại sao 2 con kia lại ko bị??vả lại con xah mập nó khỏe lắm hiếm thấy bị vậy lắm mà ko ngờ...:(

10. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá lóc con khó tiêu hoá lắm bác ơi. Mỗi bữa em cũng chỉ cho nó ăn có 2 con thôi àh. Có mấy con của em còn bé thì em cắt nhỏ con cá lóc ra rồi thả vào cho nó ăn. Có lẽ là bệnh từ bên trong rồi. Bụng nó ko to lên thì chắc hôg phải bội thực đâu.

11. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin chia buồn với cogaixudua, mọi chuyện rồi cũng qua thôi.
    Mong rằng bạn sẽ tiếp tục chăm sóc những chú betta đẹp.
    Chúc bạn nuôi cá tốt!

12. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Nuôi cá betta nó là vậy đó,hôm nay mạnh khỏe bơi lội thì ngày mai đã không nói lời từ biệt.
    Tuổi thọ của Betta nó ngắn ngủi lắm, khộng như các loại cá khác có thể sống đến cả chục năm cùng chúng ta.
    Thế nhưng, những giây phút chúng còn bên chúng ta ,bơi lội khoe sắc mầu để cho chúng ta nhìn ngắm chúng ,thì đó cũng là những giây phút chúng trả công chăm sóc cho chúng ta rồi.
    Bạn có thể hỏi vì sao ư..??? Tôi xin trả lời vì chúng đã mang lại cho chúng ta cảm giác thư thái sau 1 ngày làm việc,đã khơi dậy niềm đam mê yêu thương động vật nơi chúng ta ,và nhất là nhờ những chú cá Betta bé nhỏ tôi,bạn và chúng ta cùng gập nhau trên diễn đàn này...
    Hãy chăm sóc những chú còn lại , nuôi thêm những chú cá đẹp khác và chập nhận sẽ còn buôn tiếc cho những lần sau nữa.....
    Vài dòng tản mạn cùng bạn và cùng với những chú cá Betta bé nhỏ.
    Thân

Last edited: 19/6/07
  13. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Hix,nếu quả thật như bạn nói thì thật là quá đáng thương cho tụi bettas quá như con xanh mập của mình quả thật nó chết tủi quá,nó chết trong khi mình lại ko hề bít gì về cái chết của nó thì quả thật cứ như là mình chỉ sử dụng nó như 1 công cụ phục vụ cho mình rồi sau đó vứt đi nhẫn tâm,xanh mập đáng lẽ cần được hưởng nhìu hơn là chỉ nhiu đó vì nó có làm gì tội cho ai đâu,hix quả thật là ông trời đối xử với nó tàn nhẫn quá hix(hôm nay mình đã chôn nó sau nhà và mình thật quá phủ phàng khi ko còn kịp cho nó 1 di ảnh khi nó vẫn còn hiện hữu trên cõi đời này nữa,mình quả thật có lỗi quá đối với cương vị là 1 người chủ và còn hơn cả 1 người chủ khi đã gắn bó với nó mặc dù chỉ là vài tháng ngắn ngũi nhưng nó thật là đáng nhớ)

14. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xời !!!!!!!! cá đẹp :D
    chết cũng đẹp nữa -_-!!
    đáng tiếc đáng tiếc :(
    phí 1 đời hoa
    phen này bạn đó ăn năn cả đời hớ hớ

15. tuananh_sumo

tuananh_sumo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chia bùn cùng bác nhé,xanh mập đã ra đi là do số trời định mệnh thui

16. CaNho

CaNho Member

Thích đã nhận:
    0
    Cầu chúc cho linh hồn chú cá của bạn được siêu thoát!!!! Mô Phật .cá của mình ra đi cũng ko có nguyên nhân mặc dù chú còn rất trẻ (3 tháng tuổi) sau 3 ngày ko ăn ,ko uống ,ko ngủ với bộ mặt buồn rầu chú đã ra đi ko lời từ biệt.Ôi ! quả là đáng thương cho những chú betta.Có lẽ bi giờ các chú betta của chúng ta đang bơi lội trên thiên đường hạnh phúc, đó la niềm an ủi lớn nhất của chúng ta khi nhớ về những chú betta thân yêu hic hic hic...tôi ko thể nào hic.. nói thêm đc n..ữa ...hic... hic....

17. halfmoonpro92

halfmoonpro92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc Bác nhầm thế nào rùi cá sống ít phải 3 - 4 năm mà em xanh mập này chắc nhìu lắm là 2 tuổi rưỡi[-(
    .Theo em nghĩ thì cá bác die chắc do bác chyển bể thôi :confused: vì có thể bể mới của bác co kí sinh lạ xâm nhập vào đường hô hấp của em mập xanh làm cho em die ko bít lí do
    Dù sao cũng xin chia buồn cùng bác em mập xanh này đẹp quá trời luôn

18. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Mình ko tức chỗ mình ko bít nguyên do sao nó chết mà tức cái là mình quá chủ quan khi thấy triệu chứng khác thường của nó mà ko kịp thời cứu chữa,hix chắc nó đang trách mình trên thiên đàng lắm :(

19. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn đừng bùn quá và tự trách mình,nuôi cá lúc nào cũng xảy ra những chuyện thế này..hãy nghĩ đơn giản là mình yêu cá của mình và mình chăm sóc hết sức là vui rồi...còn sống lâu hay ko bệnh tật là số mệnh thôi,ko cao thủ nào dám chắc cá bệnh sẽ chữa khỏi...Đừng bùn nữa nhá :D

20. ansonkan09

ansonkan09 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gửi cogaixudua
    Nếu mình là xanh mập của bạn, chắc là mình sẽ khóc mất, khóc vì hạnh phúc, thử hỏi trên diển đàn này xem, có ai yêu những chú cá của mình như bạn không, có ai xem cá như con mình kô. Xanh mập rồi cũng sẻ chết thôi, nhưng nếu chết rồi mà chủ nó vẫn nhớ tới nó, chết rồi mà vẫn còn đẹp, một con cá được như thế thì.....Hix, dốt văn quá chỉ nói với bạn đuợc nhiêu đó thôi. Bạn đừng buồn nửa nha. Xanh mập của bạn đã rất hạnh phúc rồi, nó sẽ rất buồn nếu biết vì nó mà bạn tự trách mình. BB