Ngày 30 Âm lịch

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi nguoinhaque, 7/10/10.

1. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Bận rộn quá không thể mang mấy chú Chào mào ra ngoài trời treo được đành kéo hết rèm nên và để các chú tự do sở hữu phòng ngủ của mình và đi làm.
    .......Trưa về muộn... không khí trong phòng ngủ hơi có phần rôm rả khác thường nhưng cũng không có đủ sức để leo nên thăm hỏi mấy em nên sau khi ăn trưa xong mới mò nên được.
    ....... Thật tình cờ và đầy bất ngờ... lặng người nhìn vị khách lạ hoắc viếng thăm và sau khi định thần thì trong lòng nổi nên đầy tham lam và đầy tàn nhẫn nên đã mang vị khách lạ nhốt vào ngục tù:
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ............................................
    ............Thôi thì tạm thời lưu giữ 24h ngày mai mùng 1 phóng sinh tạo phước cho đàn chim trong nhà.

2. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    em miu miu nhà bác đang há mồm làm cái gì thế ?_?

ÂuSìGòn, nguoinhaque and KtsBim like this.
  3. huyam-ck

huyam-ck Active Member

Thích đã nhận:
    102
    hihihihi,có 1 số ae chơi khuyên ở Hải dương đang muốn bác nhượng lại con này đấy a.Phong ơi.Chúc mừng bác đã sở hữu dc chú chim đẹp.

ÂuSìGòn, nguoinhaque and KtsBim like this.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    lồng tập lực đẹp anh nhỉ. con này con gì đó bác??

ÂuSìGòn, nguoinhaque and huyam-ck like this.
  5. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Oái ko biết là con gì hả ông? Con này mà bác Phong nhà ta mang ra chỗ dãi khuyên thì chỉ có nước xách dép, bỏ lồng, bỏ chim mà chạy thôi hehe

6. huyam-ck

huyam-ck Active Member

Thích đã nhận:
    102
    hihiih chạy thì khỏi phải bàn vơi bác phong rồi,bác ấy là huấn luyện viên thể lực của 1 phòng tập thể hình mà hhehehehehe

ÂuSìGòn and KtsBim like this.
  7. nguoinhaque

Thích đã nhận:
    480
    Thôi thế cũng đủ rồi...... Vào một giây phút lãng mạn và lâng lâng tuyệt vời của ngày mồng 1 em nó đã được tự do bay về với thiên nhiên ........... Và từ đó sẽ luôn luôn là nỗi khiếp sợ cho các loài chim nhỏ như Vành khuyên, Sâu đầu đỏ.... Cứ tự nhiên đi em... mà có muốn bắt chim thì tìm cái bọn được nuôi trong lồng mà bắt cho dễ và đỡ mất sức nhé...Hihihi... Mình không phải là thành viên CLB Vành khuyên mà.

KtsBim, huyam-ck and RomeoOG like this.
  8. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    dạo nọ mình thấy chỗ mình lắm con này lắm mà sao h chẳng nhìn thấy nữa :D nhớ cách đây 2 năm con này được thợ bắt chim chợ bưởi bán nhiều kinh khủng :( nuôi được 1 em nhìn nó đáng sợ quá ! cho nó về với thiên nhiên kinh hoàng Bách thanh !!:(

ÂuSìGòn, KtsBim and nguoinhaque like this.
  9. nguoinhaque

Thích đã nhận:
    480
    Vâng Bách Thanh.... Nó không có lỗi gì khi được tạo hóa sinh ra, âu cũng là lẽ công bằng và góp phần cân bằng sinh thái, khi tỏ thái độ yêu ghét chúng ta cũng nên hỏi tại sao và tìm nguyên nhân rõ ràng, cũng chỉ mùa này năm trước mình bị nó tấn công mất 2 em Khuyên yêu quí và hiện trường để lại chỉ là những xác chết không đầu... thật rùng rợn, kinh khủng....và khi đó mình đã tìm cách bẫy em nó nhưng không thành bởi có lẽ em nó ngửi thấy mùi giận giữ, cảm được cái bừng bừng xát khí nên đã cố tình lẩn tránh.... Thời gian làm lành vết thương nhưng tội lỗi không thể trốn tránh nên ngày hôm ấy em đã quay trở lại để đền tội... Trong cuộc sống ngay cả chúng ta cũng cần sụ vị tha rộng lượng của cuộc đời nên em nó đã thoát chết khi vết thương lòng trong tôi đã nguôi ngoai...... Trả em về với cuộc đời... trả em nó về với sự công bằng của tạo hóa... Những gì quí giá với chúng ta thì chúng ta phải giữ gìn thôi.

phamvannam_hd and KtsBim like this.
  10. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Mến chào bạn! Bạn là người tốt bụng và giầu lòng nhân ái.
    Hồi trước tôi cũng chơi đủ loại chim hót. Trước khu nhà tôi cây xanh nhiều, ngồi tại nhà có thể bẫy các loài chim: chào mào, chích chòe, khuyên, my (xổng)...Tôi vài lần bẫy khuyên toàn bị mất chim mồi. Mà hiện trường thì khủng khiếp, chỉ còn lại mỗi thân khuyên, đầu khuyên bị mất! Về sau tôi phát hiện thủ phạm, và tìm cách bắt sống. Lập tức nghiên cứu, tìm hiểu. Tra sách chuyên ngành của GS Võ Quý, họ nhà bách thanh khá nhiều loài. Chủ yếu ăn thịt. Tra sách nghệ thuật chơi chim cảnh, bách thanh là loài chơi hót được. Vậy là tôi cố gắng "thu phục nhân tâm" sau 3-4 tháng chăm bẵm, oải quá, (tù nhân là chim đực hắn hoi trông rõ đẹp, mau thuần, vậy mà chẳng ra giọng). Không những thế, thính thoảng lại rít một tiếng, bầy chim hót trong nhà dáo dác, cả mi chiến cũng hoảng! tôi đành tháo cũi sổ lồng cho em nó. Nhưng than ôi, ở đời ai học được chữ ngờ! Tôi đối xử thật tốt với nó (ngày nào cũng đủ mồi tươi) vậy mà nó trả ơn tôi bằng cách cứ tìm đúng con khuyên nào líu hay nhất,quý nhất mà móc đầu! Đến nước này thì tôi không thể kìm được nữa! Một tòa án thiết lập, gồm có vài cao thủ về chim cò. Phán quyết, phải tử hình. Và không chỉ một em nó mà cứ là chim bách thanh, xâm phạm khu vực là kết án và thi hành ngay. Kể ra thì cũng hơi cực đoan và độc ác. Nhưng biết làm sao được, khi mà chim cưng của tôi và bách thanh khu nhà tôi là không đội trời chung?
    (TB: Các bạn lưu ý khi đi bãy chào mào, ngoài mèo , chuột, chộm thì bách thanh là sát thủ đáng sợ nhất cho chim CM mồi vì vậy cần theo dõi thật sát xao lồng bẫy kẻo mất cả chì lẫn chài đấy ạ)

Last edited: 9/10/10
    ÂuSìGòn and nguoinhaque like this.
  11. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    con này cho vào rán đi bác ơi chứ thả ra nó lại phậm con khác thì chết

12. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    nghe chuyện mà em rợn cả người !! em chỉ thấy con này nó phi vào ăn chấu chấu trong lồng bẫy thui nghe bác kể sợ quá !!thấy chỗ mình may mắn it con này !! tình hình này phải mua lồng sắt mắt nhỏ bẫy chim mới ko bị mất mồi !!:D

nguoinhaque and ÂuSìGòn like this.
  13. nguoinhaque

Thích đã nhận:
    480
    Một khi em nó đã bay qua thì vùng trời bình yên không còn nữa... Đen đủi thì mất đầu nghẹo cổ... Nhẹ thì đờ đẫn ngơ ngác, hồn vía nên mây có nuôi tiếp thì cũng không biết bao giờ phần hồn mới trở lại xác, vụ này nếu là khuyên thì mình gặp rồi. Nhưng túm lại... Nam mô a di đà phật... thiện tai, thiện tai.

Thao-nguyen and hung258 like this.