ngày 5/10/2012 buôn khi chơi yến

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi bihallow, 5/10/12.

1. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    đầu tiên mình cũng không bít nói gì nhưng thực sự muốn bỏ mẹ niềm đam mê này đi cho rồi...vừa ngủ dậy là ra kiểm tra lồng chim và chuân bị cho ăn thì trời con agate đỏ con mà mình thích 1 về giọng hót lẫn mỗi tố chất...đang cho e no ghép cặp chuẩn bị đẻ thì con chuột khốn nạn đã lôi nó ra ngoài từ đêm qua sáng dậy thì mình thấy bên ngoài lồng toàn là máu...lông lá dính đầy dưới đất 2 chân nằm 2 bên khốn nạn cuôc đời thật con mà mình ưng ý 1 trong bầy vì em nó đạp mái cực tốt vậy là đi toi 2tr5 và điều mình tiếc 1 là mất 1 con yến giống như em nó thực sự k bít là mình có nên chơi nữa hay không nản quá anh em ah...thà chấp nhận cho em nó ăn con hồng hà lan còn đỡ tiếc hơn là ăn con trống mà mình quý 1...[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

dungphoduc and ltdhong like this.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Xin chia buồn cùng bạn. :crying::crying::crying:

3. tathan

tathan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Nuôi chim thì chuột và kiến là hai loài hại cần phải được chú ý nhất, mình đã từng bị chuột xơi 3 em bảy màu, chỉ giữ lại được 1 em nhưng hư mất 1 chân, quan trọng là niềm đam mê vẫn không mất mà nó giúp mình cẩn thận hơn khi nuôi

4. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Chia buồn với bạn nhé bao nhiêu tâm trí và công sức dồn vào em nó, mình cũng bị chết con cu mái đẻ vì bị con phú quốc xực mất điên tiết lên định cho vào món cầy tơ bảy món. :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
    Kinh nghiệm xương máu bạn xem lại nan lồng xem bị hở chỗ nào, chất liệu làm bằng gì nếu bằng tre thì chuyển sang lồng inox cho các em khác thà tốn 1 lần còn hơn (đau 1 lần đừng để đau nữa).

Thật là đáng tiếc vấn nạn chuột sẽ không bao giờ dừng sẽ không từ 1 ai tốt hơn là hãy đối đầu với chúng
    1. Nuôi mèo (hoặc chó fox)
    2. Đặt bẫy chuột
    3.Thay thế toàn bộ lồng nuôi bằng inox nan nhỏ, cửa lồng nhớ buộc dây thép đóng lại
    4.Tích cực vệ sinh chuồng trại, kiểm tra ngóc ngách trong nhà nơi treo chuồng chim phải cao ráo o để chạm vào vật gì để chuột o từ đó leo lên.
    * Mục 1 se có bạn thắc mắc nuôi mèo có khi đỡ được chuột thì lại đến lũ mèo, vậy ta có thể lấy lông chim đốt rồi dí vào mũi mèo làm nhiều lẫn đến khi mèo bị sặc mũi thì thôi cho nó nhớ mùi này mà o tấn công chim (chỉ áp ụng cho mèo con, mèo đã trưởng thành khó hơn).
    Nếu không ta có thể nuôi chó fox hươu cũng là tay bắt chuột rất tốt trong nhà với đôi tai thính và chân dài

5. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    mèo lớn cũng dễ thôi bạn để lồng chim gần con mèo nó mà lại hù hay có ý định gì khác là cho nó ăn đòn liền vài lần vây là đố nó dám đụng tới chim nhà mình đã làm chim mình nuôi lồng thôi nha , nhưng đối với ở ngoài tự nhiên thì vẫn bắt bình thường.
    chia buồn với bạn bihallow!

yeuchimthucanh thích bài này.
  6. heli

heli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    382
    chia buồn với em nhe thiện ơi thua keo này ta bày keo khác em bẩy mấy con chuột đi em

7. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Chia buồn cùng bác, ai nuôi chim chả trải qua một lần vì chuột ăn mèo xơi, thôi kiếm em khác chơi bù bác ạ. CỐ gắng che chắn kĩ vào.

8. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    cám ơn tất cả anh em chia buồn cùng mình nghĩ đau lòng thiệt mà cũng k bít sao hết giờ kiếm e trống khác cũng không bít kiếm đâu ra còn mỗi e trống tơ mới lên đang đau chân bực không chịu đc kiếm mãi mới đc những con ưng ý định làm giống chơi mà như vậy buồn ghê...k bít trước khi chết e nó đã kịp đạp mái cái nào chưa nữa :((.đúng là khốn nạn quá học phí chơi cái này tốn kém mà còn bị xiu như vậy thì bó tay thật

9. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

kinh nghiệm sương máu đó. cố gắng kiếm em khác thay thế thôi bạn ơi. nãn gì đâu. bây giờ bỏ nhưng nó ngấm vào máu mình rồi có bỏ bây giờ rồi time sau mình cũng nuôi lại ah. chắc chắn đó.
    cố kiếm em khác thôi

10. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    làm tháng nào ra mua yến tháng đó hết rồi...mà bây giờ kiếm em chim đẹp mà đạp mái tốt đâu có dễ chứ buồn ghê

11. lequocanh.td

lequocanh.td Active Member

Thích đã nhận:
    16
    e nó đây phài ko bác??

[video=youtube;UjjvgpFCBG8]http://www.youtube.com/watch?v=UjjvgpFCBG8&feature=youtu.be[/video]

Chia buồn cùng bác,có thấy bác bán hết hoàng yến bên 5s thì phải!!(có j nhầm lẫn bỏ qua nhe)

Thân!!

Last edited: 6/10/12
  12. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    đúng là em trống trong clip đó anh móa nóa chuột ăn luôn rồi uh em bán hết 4 con hoàng rồi vì nản và buồn quá nên bán bớt để nhìu quá chuột nó ăn thì tội mới hwa con chuột bị đền mạng rồi anh ah để xem tình hình vài bữa nữa xem sao coi có xuất hiện lại nữa không chứ e không dám để nhìu chim quá sợ chuột ăn thì khốn nạn cuộc đời anh ah

13. vietluu

vietluu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Con trống Agate nhìn đã quá ! Tiếc thật bạn nhỉ ! hichic Cho mình hỏi bạn cho nó uống nước gì mà màu đỏ đỏ cam cam vậy? Thanks

14. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    bác cứ coi đây là 1 tai nạn nghề chơi , rút kinh nghiệm cho lần sau.......đam mê thì khó bỏ lắm..ai chơi yến đều bị như bạn hết , tình trạng chung rồi...yến ăn toàn đồ ngon mà bác, nên lũ chuột nó cũng khôn lắm

15. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    mới tiêu diệt con chuột bự giờ lại có em chuột nhỏ bác ah vãi với mấy con chuột thiệt mà đúng là yến thì ăn toàn đồ bổ mà.mình dùng thuốc chuột mà có chết đc em nào đâu nó toàn ăn đồ dư của con yến thế mới chết

16. thanhluannguyen

thanhluannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    xin chia buồn cùng bạn.......ko biết nói gì hơn...!!!