Ngày Chủ nhật

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thanh hieu, 18/7/10.

1. thanh hieu

thanh hieu Guest

Cả tuần làm việc mệt mỏi chỉ trong đến ngày chủ nhật đi bẩy cu, đến thứ bảy tivi báo có bảo lòng nghe buồn
    hiu, lại thêm ông anh điện thoại chiều vô anh nhậu nhen, lòng bồn chồn nếu đi nhậu mai sao bẩy cu, thôi kệ
    bảo mà đi bẩy gì được, thế làm hết 5 lon nghe cũng mệt bye anh em về đây, khoãng 5h sáng điện thoại bỏng vang lên bài hát word cup thì ra ra anh Phong, đang ngủ hả dậy đi bẩy cu chủ nhật mà ngủ gì, thôi anh bảo mà bẩy gì không mưa thì bẩy có sao đâu làm vài kèo cho vui

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:15 AM ----------

Vậy anh chờ em 5 phút sau có mặt tại ngã ba Hương Lộ 2 nhen anh, ok thế là 2 anh em lên đường con lộ này được mệnh danh là nắng bụi mưa lầy nên cũng gây rất nhiều khó khăn cho 2 anh em, cơn mưa lớn hôm qua làm cho những cây trúc hai bên đường ngã nghiên khiến chúng tôi phải vừa chạy xe vừa khôm người sát xuống mới qua được, sau 15 phút chúng tôi cũng đến được bãi đánh

2. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Mấy anh bẩy ở đâu gần vậy?quanh quẩn ở thành phố em không biết chỗ,mà đi xa lại không có điều kiện.chỉ giúp em cảm ơn nhiều!thân.

Thuyet Truong thích bài này.
  3. thanh hieu

thanh hieu Guest

Vừa ngừng xe thì nghe cục cúc cu... ái chà anh phong ơi nó chào mình kìa em nghi là cu gáy bể vì thấy người gác cu tới thì nó gáy treo mồi lên thì ngưng, nếu nó biết tiếng người nó sẽ nói rằng sao dạo này nhiều người bẩy cu gáy quá vậy, thôi thì đã vô tới bãi cũng phải bẩy xem sao, chú mồi bẹo thật sung vì cả tuần ko bẩy nghe bổi gáy nó gù liên tục như vầy chắc lộ quá a phong ơi, vậy thì em bẩy 1 bộ giò thôi, dạ.... cu bẹo vừa gáy thì bổi đáp trả bằng một tràng gù cù cụ..cù cụ...cù cụ...., chú mồi đất cũng ko chịu đáp trả lại liền bằng một tràng gù chồng đấu...bổi bắt đầu bạch bạch bay về tàng và gù liền 2 tràng chú mồi đất đáp trả gù thúc kèm liên tục, một lúc sau ko nghe bổi trả lời mồi thì gáy gọi bổng có tiếng Hiếu ơi đi thôi cu gáy này trận rồi.
    dạ...
    thế là hai chúng tôi lên xe đến bãi mới, ở Củ Chi có rất nhiều bãi đánh nhưng cu gáy vẫn trận rất nhiều,
    Trời anh phong ơi chổ này sao mà bẩy, người ta trồng bí hết rồi
    không sao còn chổ trống thì mình cứ bẩy
    Chổ này anh bắt rất nhiều
    Sao em ko nghe con nào gáy hết vậy anh
    Thì em cứ thả mồi đi
    Dạ.....

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:57 PM ----------

Ráng ép lắm cũng thả được hai bộ giò, bổng có tiếng cu gáy từ xa cục cúc cu..cu cu, núp mau anh Phong ơi, cu bẹo vừa gáy vài tiếng thì có hai chú về một con thổ rềnh một con son bổ hai, nhưng con son đã bị con thổ đuổi đi chắc con thổ nó nghĩ rằng để một mình tôi thôi vậy mới công bằng, giọng của nó rềnh vang khắp khu vực, chú mồi đất cũng đáp trả bằng một loạt gù sau đó thúc kèm liên tục, em cu mái trên cành thấy hai anh đấu nhau hoài thôi em xuống đất ăn đây, chú thổ rềnh bay vút lên cao tiếng vỗ cánh rất uy lực, chú cu mồi rước bằng một tràng gù, thổ rềnh tức quá liền xa xuống nhưng nó cũng cẩn thận cách xa chú mồi khoãng 3m chạy theo em mái mà gù như muống tỏ rõ uy lực ta đây là chủ nhà, chú mồi đất cũng ko vừa đưa ra một tràng gù chồng đấu, chú thổ tức quá bay lên tàng cây mà đấu tiếp nó nghĩ rằng cái thằng nào mà có giọng gù thấy ghét, đấu khoãng 30 phút thì em mái bay lên theo.
    Anh Phong ơi con này khôn quá nó sợ giò rồi....em cứ từ từ chờ tí

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:24 PM ----------

Bị chú mồi gù thúc kèm, chú thổ tức quá lại xa xuống lần này lại xa hơn lần trước đứng đó gù thúc kèm. Chắc nó nghĩ từ hồi ta cai quản khu này ai cũng sợ ta ngay cả chú son bổ hai hôm sáng vậy mà cái thằng thổ đồng này nó cũng ko thua gì nhưng mà đâu để cho nó chiếm dễ dàng như vậy, đấu với nhau khoãng 15 phút nữa thì chú thổ rềnh tức quá bay lên cây đấu tiếp, lúc này chú mồi giở hết bài chiêu dụ anh bổi bằng một loạt gù chồng đấu, chú thổ rềnh tức đến nổi ko gáy tiếng nào.
    Bổng anh Phong nó xuống ngay mồi kìa..
    Hai con gù với nhau 5-6 lượt.
    Con bổi khôn quá Hiếu ơi nó biết chổ nào có giò bẩy
    Chú mồi thì canh chú bổi hết sạc gù là nó gù cướp ngay
    Vừa gù tới giò là nó bay qua
    Trời con này khôn quá
    Bao nhiêu lần nó định đi ra nhưng bị mồi níu lại
    Phải đánh cho nó một trận mới được thế là bạch bạch...
    Chú mồi né qua một bên gù tiếp
    Bổi lại kiếm mồi đá tiếp
    Hai bên giằng co khoãng 30 phút
    Thì con bổi đi qua bên khác gù tiếp...
    Nhưng ôi cái gì mà vướng chân khó chịu quá
    Thì ra bổi đã dính giò, chắc có lẽ từ nãy đá lộn bị mờ mắt rồi...
    Anh Phong ơi con này cườm tốt hèn chi nó gù nhiều, mà sao kỳ quá anh ơi nó có mấy cọng lông đuôi bị kéo cắt
    chắc là ai nuôi bị xẩy đó vậy để anh nuôi thử xem sao.
    Thôi anh em mình đi ăn sáng đi..
    ừ..
    Bẩy nữa ko anh.
    Thôi anh phải đi trực nữa, vậy thôi em cũng về chào anh
    Kết thúc lúc 9h sáng.
    Đây là một số hình ảnh đi bẩy.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:04 PM ----------

Đây là phong cảnh nơi bẩy
    Còn đây là chú bổi mới bẩy mời anh em trong diễn đàn xem thử có phải mồi bị xẩy, hay là chú bổi có nuôi được hay ko cảm ơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:19 PM ----------

Trời ơi chờ bác cao thủ NAMNHI nhận xét em nó vài lời mà khó quá

Last edited by a moderator: 18/7/10
  4. Papa

Papa Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,119
    Cuối tuần không được đi gác cái lụp có con cu mồi sao mà thấy thiếu thiếu cái gì đó. Sài Gòn chợt mưa rùi chợt nắng hết nắng lại mưa ... và rồi chịu không nổi. Chuyện phải đến đã đến, có 2 mẹ con nhà kia lên đường dù đã gần 5h chiều. Sau cơn mưa trời thật đẹp và hình như cu bổi cung căng hơn. Và trời đã không phụ lòng người ...

Uploaded with ImageShack.us

Đói bụng mà vẫn cười tươi hết cỡ. Vầy là đủ rùi về thôi. hihiii

Trước khi Papa có điều kiện tạt ngang Tổng hợp Văn để mượn ít chữ lẻ để tường thuật lại màn biểu diễn thật tuyệt vời của cả mồi và bổi, thì xin được vài lời nhận xét của cả nhà về chú bổi mới.
    chân ...

thủ ....

Xin cảm ơn. Và xin chúc cả nhà một tuần mới may mắn hạnh phúc.
    Thân ái!

Last edited: 18/7/10
  5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Khá khà khà!
    Papa độc lập tác chiến đã bắt được bổi ngon lành rồi! chúc mừng!
    Trong phóng sự còn thấy thấp thoáng bóng một thợ bẫy gáy tương lai nữa! vui quá!

bdbird, Papa, Thuyet Truong and 8 others like this.
  6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    He he he!

Chả phải là cao thủ bác ạ, nên chim khác vùng (Thanh Hoá) ít khi dám xem!
    Thấy bác vui tính thế nên xem thử (vì là con bổi này bác bắt mà) những nước đấu chả dám xem nữa chỉ nói về giọng thôi (nếu sai bác đừng cười nhé!)

Chim này giọng thổ đặc hoặc thổ bầu, nhưng tôi nghĩ nó là thổ đặc thôi!
    Mọi thứ đều khá cả bạn à!
    Chim có lèo, nhưng hơi thưa. Khả năng lớn là có gù đón (Phóng, rước). Chim mau nổi nhưng đi tập mồi ở rừng lại lâu vì tính nhát rừng. Hạt cườm không được đẹp lắm! Chim này đang còn màu lông rừng nên chắc chả phải chim mồi xịn của ai sổng ra đâu, mà là chim nuôi lồng, chim mồi lỡ sổng thôi!
    Là chú chim khá! Có thể nuôi nên mồi nếu thấy thích và có điều kiện!
    Chúc bạn vui!

Papa, Thuyet Truong, duyduc and 11 others like this.
  7. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    thấy các bác bẫy chim dễ sao mà dễ thế nhỉ. E ở Thái Bình, chim ở đây hình như toàn chim trận hay sao ấy, về đấu với mồi ầm ầm. Thế mà chưa thấy em nào nhảy cầu tử cả. Không biết do mồi kém hay bổi ở Thái Bình không căng, hay tại em chưa có kinh nghiệm cần phải tu luyện thêm. Có cao thủ nào cho em đi theo để học hỏi với.

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    chim có bộ lông quy đẹp, ngực cũng tạm, chân xấu, cổ ko thắt lắm chậm sào, gáy thổ pha chút đồng tiếng tốt. nước gù hậu ko nhiều, bài bản có nhưng lâu lâu mới có kèm, có dặm nhưng ít, rước có . chim chơi được ở mức TB ko hay lắm .

Last edited: 19/7/10
  9. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Lao động CS xong mệt thế mà vẫn đi gác cu cơ đấy. Papa này đúng là nghiện nặng lắm rồi. Khả năng cai nghiện rất khó đây. Cu Dương dạo này bị Papa đầu độc nuôi nhiều quá đang bi khiển trách đấy Papa xem mà gỡ rồi giúp cu cậu đi. Hôm nào cho tieuho mượn mồi đem lên Di Linh oánh được chứ Papa?

Papa, NAMNHI, Thuyet Truong and 2 others like this.
  10. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:19 PM ----------

Con bổi này hàng hiếm đây , khó tìm ra con thứ hai , chúc mừng bạn có con bổi rất tương lai

Thân chào

Last edited: 20/7/10
    Papa, Lamtich, nguoidaugio and 6 others like this.