Ngày mưa may mắn

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi choeluapro, 28/7/12.

1. choeluapro

choeluapro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    Hôm qua tranh thủ buổi trưa xuống khu nghĩa trang làm tí cho đỡ thèm sau một tuần mưa báo. Vừa treo em thổ mộc lên chưa kịp quay lưng đi đã thấy thằng em nó lượn vòng trên đầu rồi. Bình thường mấy em ở đây khôn lắm, cứ thấy gười là lặn mất tăm luôn, thế mà hôm nay em mồi thổ mộc vừa gọi đc mấy câu là em nó đã về luôn mặc cho bà con gặt lúa đi lại liên tục. Chỉ bực một nỗi là em nó cứ đánh sau lồng hoài không chịu sang cành tử. Nhưng mà vẫn thích vì lâu lắm rồi mới có cảm giác hồi hộp khi bổi cứ chuẩn bị vào cành tử rồi lại ra. Đợi mãi đến tận chiều ( trốn cả đi làm luôn, may mà không bị xếp gọi ) mà em nó không nhảy, trời thì chuyển gió và bắt đầu mưa thế là đành thu dọn chiến trường về. Hôm sau định đi sớm thì trời mưa từ vẫn mưa chưa tạnh, đợi mãi đến gần trưa thì trời bắt đầu ngớt và hửng nắng thế là tiến hành ngay. Sách lồng xuống đến nơi đã thấy em nó cùng với vợ đang lững thững kiếm ăn ở đường, treo lồng song em mồi cũng gọi được mấy câu thì đã thấy phạch phạch sau lưng, thế nhưng chưa về đến khu vực treo con mồi thì lại thấy mấy bà cô đi cấy nói chuyện rôm rả đi về hướng treo lồng thế là em bổi chuyển hướng quất luôn, gọi thế nào cũng không thấy bóng dáng đâu cả, nhưng mà không nỡ về đành ngồi lại đợi thử xem sao. Trời lại bắt đầu mưa, mỗi lúc càng to, định thu lồng về nhưng mấy em mồi đang khác đấu với nhau rôm rả(mặc dù trời đang mưa to. Hôm nay mình mang 3 em mồi đi treo ở 3 đồi đối nhau), thỉnh thoảng lại thấy trên đồi đối diện có mấy em bổi lượn ở trên đỉnh đồi nên càng cố gắng đợi. Nhưng trời không phù hộ cho lắm mưa mỗi lúc càng to thêm, đến nỗi không nghe thấy mồi gáy nữa thế là quyết định rút quân về, khi ra đến chỗ em thổ mộc thì thấy em nó vẫn đang cần cù làm việc nên lại quay lại cho em nó thêm chút thời gian nữa. Khi vừa đi được vài bước thì ông anh đi cùng vẫy đi nhanh lên, em nó vừa lượn về cây xoan gần đó rồi. mình quay lại nhìn thí đã thấy em nó đậu trên bờ tường cách cây vài mét, em mồi lúc này đã nhìn thấy bổi rồi hay sao mà bổ liên hồi, em bổi cũng không vừa đứng trên bờ tường đấu lại luôn, được vài hồi thì em nó lao thẳng lên cây, đậu ngay cành tử mà mổ liên hồi ( vì hôm nay mình đã bẻ hết các cành loanh quanh nên không có cành nào để đánh sau nữa ). Đang đến hồi gay cấn thì thôi rồi trời mưa như trút, không còn nghe được bổi và mồi đấu như thế nào nữa, nhưng đứng từ xa vẫn nhìn thấy em nó đang đứng trước lồng nhưng không thấy gù nữa, em mồi ở trong lồng thì vẫn bổ liên hồi. Hai anh em hồi hộp quá cứ đứng phơi mưa mà hóng, thỉnh thoảng lại nhún người theo cử chỉ của em mồi như sắp nhảy cầu, nhưng em nó lại không nhảy mà chuyển hướng nhảy lên cành móc lồng , lúc này không nhìn thấy được nữa, trời thì vẫn mưa, hai anh em phải lấy ô ra đứng ngóng, khoảng 30 phút sau thì trời ngớt dần. Em bổi thì vẫn đậu ngay trên nóc lồng, em mối thì vẫn bổ liên tục. Bỗng nhiên thấy bổi dang cánh , tưởng là em nó cây quất thì em nó thả mình thẳng xuống cầu, thế là hai anh em nhảy lên xung xướng chạy ngay ra chiêm ngưỡng sản phẩm. và em nó đây.
    [​IMG][/url][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][/img]
    Đúng là một ngày vất vả nhưng đáng để chịu.

Last edited: 28/7/12
  2. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    con bổi nhìn cũng đẹp đó bác dù mưa gió nhưng có được em nó cũng vui.

junsochun thích bài này.