Nghệ thuật đấu chim họa mi hót

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Cuvo1970, 22/2/08.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Vừa rồi tôi có nghe các bác già nói về nghệ thuật đấu chim hót.
    Nếu con chim Họa mi nuôi được 5 năm tuổi hót rất nhiều giọng, có cả giọng đè chết các con khác..nhiều con ít tuổi lồng hơn đấu được 10 phút là bị bù đầu.
    Có 1 đại ca gia nuôi 1 con mi mộc, con này đẹp có dáng và tướng hót được (như Sao mai điểm hẹn) chim mới nuôi được 7 tháng tuổi lồng thế mà đấu với con 5 năm tuổi lồng, sau 1 giờ con họa mi 5 năm tuổi lồng thua cuộc ngay. Thắng cuộc được 2 Triệu.
    Lân la hỏi ra bí quyết của đại ca là thế này.
    1- Trùm kín áo lồng trong vòng 1 tháng kể cả ngày và đêm.
    2- Mỗi ngày cho ăn 5 con cào cào, 2 con dế
    3- Làm cám, trứng gà, dái gà, tắc kè, bột tôm và thịt bò cho ăn 1 tháng
    4- Để chim nơi yên tĩnh một mình, không có mi mái và mi trống hót.
    Sau 1 tháng đem ra treo lên bỏ áo lồng ra chiến đấu hót giết chết con 5 năm tuổi lồng....đúng là Nghệ thuật chơi chim bán...và ăn tiền thiên hạ

KtsBim thích bài này.
  2. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cách này em chịu rùi đó. hehehe. thank bác nhiều nhé. em về thử với con mi nhà em xem sao nhá. Hy vọng la như lời bác nói. thân

KtsBim thích bài này.
  3. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Cuvo 1970 : bạn chơi chim cũng rành quá sá ,đúng đó các bạn mình chơi mi đá cũng giống y như vậy .hihihi

KtsBim thích bài này.
  4. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cách của đại gia bạn nói trên là cách om chim ......không riêng gì chim họa mi mà còn các loại chim khác nữa đó
    cũng giống như chơi cá chọi thôi,người chơi cá chọi cũng om cá như cách trên

KtsBim thích bài này.
  5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bí quyết thì chẳng bao giờ họ nói thật cho bác biết đâu bác ạ! Nhất là bí quyết để làm cần câu cơm của họ. 1 tháng mà được vậy quá thần kỳ! Cũng như các nước bán công nghệ sản xuất nhưng đâu đó họ vẫn giấu 1 chút bí quyết của nước mua lại (key) chỉ cần biết chi tiết đó coi như là thành công 100%. Cũng như chiếc máy chiến tranh của Leonad de vinci (tiền sử của chiếc xe tăng bây giờ) cũng có 1 chi tiết khá thú vị là nếu làm đúng như bản vẽ của ông để lại thì chiếc xe... đứng im, các nhà khoa học khi thí nghiệm làm chiếc máy này đã phát hiện ra điều đó!

KtsBim thích bài này.
  6. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    chim mà trùm kín áo lồng 1 tháng thì chim chỉ có nước rớt lông,suy chim thì có chứ đấu điếc gì đc,không thể gọi là om chim đc,om chim là 1 hình thức khác.

KtsBim thích bài này.
  7. flowerhorn_121

flowerhorn_121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hoạ mi mà che lại 1 tháng cũng ko thể có chuyện bi rớt lông,che lại là để chim sung hơn và hót căng hơn nhưng nếu ko cho nghe mái xuỳ thì em ko làm như vậy vì con mái xuỳ thì con trống mới sung và hót nhìu còn trống thì ko nên cho nghe tiếng là đúng vì làm vậy con chim mới có thể đạt dc sự sung mãn nhất

KtsBim thích bài này.
  8. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Muốn con chim sung mãn và hót nhiều thì càng thoáng mát càng tốt. Không nên trùm kín chim, trùm lại chỉ lo là nó sẽ yếu chim và dẫn đến suy chim và thay lông.

KtsBim thích bài này.
  9. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    vấn đề này thi chỉ có các thợ chơi chim mới bết thôi.ai có mkinh nghiệm thì bổ xung

KtsBim thích bài này.
  10. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    chim họa mi mà chùm lồng một tháng à?pó tay.nó mà ko dụng lông thì.....
    tốt nhất muốn cho mi căng thi phải để chỗ tĩnh,chế dộ dinh dưỡng tốt,chim đến độ,cho dù là nuôi hót hay nuôi chọi.

KtsBim thích bài này.
  11. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chim đá

vậy để em làm thử với con mi mộc mới mua có chuện gì em sẽ thông báo cho các PÁC hay cứ tranh luận mà ko thục hành biet lúc nào có kết wả. :devil::devil::devil:

KtsBim thích bài này.
  12. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    nói phét vừa thôi cuvo a,, chim mà trùm áo lồng 1 tháng thì thành chim đẻ à , mà lại ko cho tắm nuớc ,tắm nắng thì lấy đâu sức mà đánh nhau ,, nếu họa mi chọi mà dế thế thì ...

KtsBim thích bài này.
  13. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    theo em trùm kín lồng 1 tháng thì lúc mở áo lồng ra chim cũng nhát như thường thôi à,ko tắm nắng tắm nước gi thì con chim sao căng lửa được,em nghĩ là vậy các bác thấy có đúng ko ạ

KtsBim thích bài này.
  14. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    bạn ơi có lộn ko vậy bạn 1 con chim ăn năm con cào cào và 2 con dế bảo nó hót dữ thì hơi lạ đóa bạn ơi

KtsBim thích bài này.
  15. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    để có con chim hót căng mà phải trùm kín áo lồng một tháng và nhốt vào lãnh cung thì việc nầy ít ai làm được xin bái phục bạn ! vì nuôi họa mi ít ai nuôi 1 con, và ko biết để em nó ở nơi nào .Mình sợ sau 1 tháng em nó hót toàn giọng dế ko chắc chết!

KtsBim thích bài này.
  16. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Con mi mà đấu được là chim phải dữ, nếu chim hèn thì bác có om đến một năm hót vẫn bị bù đầu vì em nó không có gan. Thông thường người ta hay chọn mi chiến loại làm mi hót như vậy, khi hót nó sẽ có tiếng đè đối thủ. Các bác cứ cho mi thường đấu hót với mi chiến thì biết ngay thui. Ngoài ra các ông ấy toàn khoanh áo lồng cả ngày, mở ra lúc nào chim được dưỡng nên hót rất sung vì đó dường như là lần đầu trong ngày em nó được hót. Nếu có hai mái dữ ghen nhau đấu để ở đó thì mi đực hót càng gấu, diễn được hết mọi thứ giọng. Còn để mà thắng hay thua khi đấu hót thì em nghĩ phải do con mi là chính, nó phải có gan( kể cả ve mã cũng được)

KtsBim thích bài này.
  17. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi nghĩ bác phohongtuyet nói đúng tất cả là do bản chất con mi mọi cách chăm nuôi hay ủ công cũng chỉ nhằm khai thác cái bản chất của con mi đó thôi

KtsBim thích bài này.
  18. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Em mới chơi Mi có con Mi non mới dc 1 tháng tuổi ngày cho nó ăn 20 con châu cháu ma nó con ăn thêm cám ~X( Mi đấu mà ăn có 7 con thi`.... về với giun=))

KtsBim thích bài này.
  19. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chiêu này coi bộ không xài được à nheng, nhưng tùy mỗi người thôi nhưng mình thấy Ko ổn cả mọi bề

KtsBim thích bài này.