nghệ thuật huấn luyện Chim Ưng, Đại Bàng

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi nghiadung22, 22/6/07.

1. nghiadung22

nghiadung22 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào mọi người!
    Hiện tại tôi đang có nuôi 1 con chim ưng và 1 con đại bàng từ lúc còn nhỏ. đến nay đã biết bay hết rồi.
    Xin hỏi ai biết, hoặc đã từng đọc qua cách huấn luyện chúng để trở thành những tay săn thiện xạ xin chỉ giùm.
    Tài liệu bằng tiếng anh cũng được.
    Cảm ơn trước!

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình cũng nuôi 1 em ưng,tài liệu thì tìm rồi mà ko có.Chỉ có chuyên gia bên nước ngoài mới biết,mà họ thì chắc ko phải nhà văn nhà giáo(như bác Việt Chương)nên cũng ít viết lắt,cũng có khi giấu nghề nữa(mình nghĩ vậy thôi nha).Cho hỏi thêm bạn mua 2 con đó giá mỗi con là bao nhiu vậy,con ưng to lắm ko?
    Thân

3. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
  4. xuantruong0507

xuantruong0507 Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng muốn nuôi một con chim ưng nhưng không biết ở đây bán vậy bạn?

5. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    bạn có thể tìm thấy trên đường nguyễn thị minh khai,trước cổng trường lê quý đôn ,hoặc ở ngã tư nguyễn trãi và nguyễn văn cừ.
    còn ko chờ đó,khi nào nuôi chán mình nhường cho bạn(hehee hơi lâu đó)

6. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    bác nào ra đó thấy hôm này họ bán đại bàng gì ko vậy,đang muốn làm thêm em nữa

7. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    cái bác gì đó ơi,sao lập topic ra mà toàn để em nói ko thế này,chim bác thế nào tồi post lên cho anh em coi với

8. ngadienyeudau

ngadienyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Các bác ơi, sao cái topic này không thấy ai góp ý kiến gì thế? Tôi cũng mới kiếm được con Cắt bổi mà chưa biết cách huấn luyện như thế nào cả, có ai biết thì nói giùm. Nuôi chim non lên thì chắc là dễ huấn luyện hơn chim bổi rồi.
    Đây là con Cắt của tôi : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?p=659524#post659524

9. thuy_sau

thuy_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    :crying:
    sao bác lại nuôi được 2 con này thế. Em ở hà nội rất muốn nuôi 2 loài này, nhưng :crying: nhà em ở khu TT, tầng 5 không có sân vườn nên dù rất muốn cũng chẳng dám mua về. Ngày ngày đi qua đường lê duẩn đối diện công viên thống nhất đứng ngắm nhìn ngườ bán chim diều hâu, đại bàng mà thương, thèm muốn quá. Thương vì nhìn những con đại bàng, diều hâu bị người bán buộc chân, dứng bơ vơ dưới lòng đường chờ người mua, thương lắm. Thèm vì rất muốn mua nhưng không có điều kiện để nuôi, nếu mua về rùi biết nhốt tụi nó ở đâu? nhà không sân vườn, chỉ co cái ban công bé tý nuôi 2 con cưỡng bông thôi. Nhà bác ở đoạn nào lào cai để khi có dịp em đến thăm:crying:

10. Lucky_Angel

Lucky_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình cũng ở khu chung cư nhưng vẫn liều mang về một em.Lúc đầu cũng mong là sẽ thuần được và huấn luyện nó nhưng mà khó lắm.Nó thuộc dòng chim lớn, lại ăn thịt nên cần có không gian rộng. Nôi trong phòng nhỏ thì bất tiện và cũng hơi lắm (tại ăn thịt mà). Với lại nuôi nó cũng tốn kén lắm.Mình nuôi năm trước mà còn khổ vì tiền thịt cho nó...Bác nào định nuôi nhớ cân nhắc kĩ nha.