Nghệ thuật nuôi cu đẻ dòng Hải Dương của MECUGAY!

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi luytrelang, 22/12/11.

1. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Hơ thế nào chiều nay lại có mục này. Mục này là em mê nhất đấy. Cách đây 4 năm Mecugay đã thành công trong công tác nhân giống và lai dòng chim đẻ. Các bác còn nhớ topics cung cấp gáy máy dòng hay của em cho mọi người cách đây 2 năm bị chặn lại không. Các nguyên nhân để xu thế chim đẻ phát triển, em chim đẻ là nói chung, là:
    1. Chim thiên nhiên dần cạn kiệt
    2. Dòng hay ngoài thiên nhiên càng cạn kiệt
    3. Chim đẻ thời gian thuần dưỡng nhanh hơn bổi già dù hay chắc có nhiều điểm kém hơn
    4. Vấn đề hiệu quả kinh tế.
    Hiện tại em xin giới thiệu qua về dự án cu gáy của Mecugay trong đó có nói tới mục tạo dòng chim. Hiện tại nhà em có gần 20 đôi gáy đẻ trong đó có 3 dòng chuẩn mà công phu gần 4 năm nay em nghiên cứu và hi sinh thú chơi để những chú mồi hay đi "làm nhiệm vụ". Lúc bắt bổi em đã nhìn trước xu hướng không còn bổi hay và em cũng đã nhìn ra xu hướng phải nhân giống chim. Nó là sự kết hợp hữu cơ và hoàn hảo. Có thể đúc kết thế này: chim dòng hay tất ra chim dòng hay. Vấn đề là xác suất thế nào thôi.
    Nhu cầu hiện nay về chim đẻ cực nhiều, cung không đủ cầu vì giá rất hợp lý và lại rất nhanh chơi được. Một đôi chim non 10 ngày tuổi có giá khoảng 500k. Tất nhiên đôi chim dòng thì khác. Ai cũng chơi được và chơi rất nhanh. Thú chơi thế mới phổ biến. Năm 2008, em có nghiên cứu trang Nokhao của Thái thì thấy hay nhưng khi bắt tay vào làm em mới thấy hiệu quả của nó cao thật. Hiệu quả ở đây là nói tới nhiều vấn đề nhưng tất nhiên đối với em thú chơi mồi chiến mới là đỉnh nhất nhưng các bác thử nghĩ xem một dàn chim mấy trăm con, người giúp việc chăm chim....mà không có món chim đẻ này là mệt lắm.
    Thật thú vị khi được nhìn thấy cảnh chim gáy trong quá trình sinh sản. Cầm đôi chim non trên tay thật thú vị. Tuy nhiên có một nhược điểm lớn là con chim mồi khi đã cho đẻ phải mất một thời gian mới trở lại phong độ cũ. Không chừng đôi lúc còn mất phong độ trầm trọng. Điều đó phụ thuộc vào đặc tính của từng con chim. Không có chuyện vừa đẻ, vừa chơi. Không bền.
    Em biết rất nhiều bạn nuôi đẻ thành công nên cũng xin mạo muội trình bày vài kỹ thuật cơ bản của chim đẻ:
    Thứ nhất: Giống và dòng. Khỏi trình bày nhiều các cụ có câu "nhất giống....."
    Kỹ thuật xác định tuổi đẻ, thời điểm đẻ.....
    Thứ hai: lồng đẻ. Có mấy vấn đề:
    - Phụ thuộc diện tích
    - Đặc tính của con chim
    - Vấn đề chi phí: nếu lồng đạt chuẩn dễ đẻ phải xây to thì chi phí rất tốn kém.
    Thứ ba: dinh dưỡng. Các cụ bảo "nhì phân...". Bố trí dinh dưỡng ra sao theo phác đồ từng giai đoạn sinh sản của chim; khoáng; vi sinh.....
    Thứ tư: Kỹ thuật tạo môi trường chim đẻ ổn định
    Thứ năm: Kỹ thuật dùng vú em. Có ưu điểm nhưng có nhược điểm. Hỏng không chỉ một mà cả 2 đôi mẹ và vú. Kỹ thuật này cũng cực khó vì nếu ít thì đơn giản nhưng số lượng nhiều lại là cả một vấn đề
    Thứ sáu: Kỹ thuật nuôi chim con bao gồm:
    - Kỹ thuật cho ăn: cách cho ăn, thức ăn chính, bổ sung....
    - Kỹ thuật ủ ấm, lót....
    - Kỹ thuật vần chim....
    Thứ bảy: Vấn đề chi phí và thời gian. Phải đầu tư và phải có thời gian suy ngẫm các bác ạ. Thành quả không tự nhiên có.
    Thứ tám: Vấn đề giao lưu học hỏi kinh nghiệm. Không ai sinh ra đã biết. Em học mót mỗi người một ít. Phải cầu tiến các bác ạ. Cuộc đời là vô hạn. Sướng lúc nào là sướng lun..
    Thứ chín: Chúc các bác vui và thành công. Rất sẵn lòng chia sẻ với các bác.
    Em nó đang lỗi máy không em cập nhật cu non liên tục cho các bác coi.

Quý nhất trên đời là sức khỏe và trí tuệ (sống động). Thú nhất trên đời là đam mê đúng đắn! Mecugay69@yahoo.com

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Sao chủ topic bỏ lửng, không pót bài nữa thế nhỉ, chắc do gần tết Bác ấy bận chăng. Nghe tiêu đề thì GHT rất thích cái topic này.

son_mecugay and luytrelang like this.
  3. Bác ấy đang bận bác GHT ạ! Bác ấy bận nghiên cứu chuyên đề "Đánh trống bỏ dùi, đánh bùn sang ao" lâu nay rồi! Ráng đợi nhé bác!

4. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Đang ngồi cafe buồn thì có hai bác gãi. Ngứa quá. Nhưng viết phải có hứng thế này chưa đủ đô. Mới lại tết bận quá không có tâm trạng đâu cu cò.

son_mecugay thích bài này.