Nghệ thuật thuần dưỡng Họa Mi của nhà văn Việt Chương!!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi white_wolf, 24/2/10.

1. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Chào toàn thể các bác, đợt tết về quê vừa rồi, e có lục lọi lại đống sách cũ, thì tìm lại được cuốn ngệ thuật thuần dưỡng Họa Mi của nhà văn Việt Chương, e mua về đọc từ hồi bé tí, nên mạo muội hỏi ý kiến các bác thế nào, e định sẽ đánh lại toàn bộ cuốn sách để post lên cho các bác tham khảo, đây là e đánh máy lại chứ không phải là kinh nghiệm hay là ý kiến của e về Họa Mi nhá các bác, không biết ý kiến của các bác thế nào, nếu được thì cuối tuần sau e về quê vác cuốn sách xuống rồi bắt đầu đánh máy lại, vì hôm tết xuống lu bu quên cầm xuống mất tiêu:D:D:D:D

luciopt, chotmechim, baynhay and 22 others like this.
  2. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Sao phải mất công thế bác, dân chơi máy ảnh thì cứ lôi sách ra mà tạch, tạch rồi up lên là được mà. Giờ ngồi đánh máy lại mất tương đối thời gian đấy bác ạ.
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

hungvcb, hoamiaka, rongbiengl and 2 others like this.
  3. white_wolf

Thích đã nhận:
    3,603
    Vì cuốn sách cũng ố vàng nhiều rồi bác ạ, mà chụp lại post lên thì nhìn cũ nhàu vàng ố nhìn xấu lắm bác ạ!!!
    Còn chuyện mắc công thì cũng không thành vấn đề, vì mỗi ngày cướp 1 tí thời gian công ty gõ lạch cạch chắc cũng mau thôi ạ!!! Cái quan trọng là đóng góp tí cho diễn đàn ABV thôi ạ, nhất là sau đợt bị hack vừa rồi, tài nguyên cũng bị mất nhiều!!!

hungvcb, huyduclc, loc ct and 5 others like this.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cài này bạn chụp lại rồi chỉng shop thì ok luôn. Còn có thời gian đánh lại thì cám ơn bác quá. Hoặc bác đánh trực tiếp lên diễn đàn cũng được mà.

hungvcb, huyduclc, hoamiaka and 2 others like this.
  5. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Sách mà cũ quá thì chụp hơi khó đọc. Nếu bác có thời gian mà gõ lại thì tốt quá còn gì. Cám ơn bác trước nhé!

hungvcb, huyduclc and hoamiaka like this.
  6. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Chào bạn!
    Cảm ơn vì sự nhiệt tình và tinh thần XD phong trào chơi mi của bạn.
    Tuy nhiên, theo mình thì có lẽ bạn không cần thiết phải đánh máy lại cuốn sách đó. Lý do là:
    - Thứ nhất: Cuốn sách đó đã được phát hành rộng rãi, ấn phẩm hiện còn rất nhiều trên các cửa hàng sách. Bạn nào quan tâm có thể tìm đọc rất dễ dàng.
    - Thứ hai: Dẫu vẫn biết thực tiễn phải luôn có lý luận, lý luận đôi khi còn phải đi trước, dẫn đường chỉ dẫn cho thực tiễn..nói như vậy ta thấy sách vở là quan trọng là cần thiết. Tiếc là, ở đây, khách quan nhận xét, về nội dung cuốn sách đó ta có thể thấy cách hành văn thì rất hay (tác giả đúng là nhà văn) nhưng chất lượng chuyên môn thì có vẻ... không ổn lắm ( nhận xét chân thành, kính mong được tác giả thứ lỗi). Không có gì nhiều để đánh giá, bình luận. Nếu đọc kỹ ta có thể thấy nó rất chung chung, không gần với thực tiễn.VD: bạn đọc cái đoạn phân biệt chim mi mái và trống chẳng hạn, bạn thấy viết rất dài, rất hay, nhưng đọc xong, bạn thu được gì?
    Để chơi mi chọi, ta cần rất nhiều kinh nghiệm từ thực tiễn. Có thể chủ quan nhưng ta thấy, hiện nay đa phần người chơi cho rằng, trong mảng chơi mi chợi thì thực tiễn quan trọng hơn lý thuyết. Vì vậy, để thực sự có kinh nghiệm, ngừoi chơi không chỉ đọc sách, nắm bắt lý luận mà còn không ngừng phải học hỏi từ thực tiễn.
    Thứ ba: Từ thực tiễn, hiện có khá nhiều bài viết về cách chơi mi chọi với chất lượng chuyên môn khá tốt đã xuất hiện trên diễn đàn này. Vẫn đề là chúng ta có biết tự mình tư duy, phân tích đánh giá và tổng hợp để học hỏi, hoàn thiện cách chơi cho mình hay không mà thôi.
    Một vài suy nghĩ chủ quan, có gì không đúng, kính mong các bạn thông cảm.
    Mến!

7. white_wolf

Thích đã nhận:
    3,603
    Dạ! e cám ơn ý kiến của anh rất nhiều ạ!!! E rất mong có nhiều sự đóng góp để diễn đàn càng hay hơn ạ!!!

hungvcb and hoamiaka like this.
  8. ngoc_ngoc

ngoc_ngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    804
    @ A Long : thế thì còn gì bằng nhữ thông tin bổ ích cho ae . A Long ơi cố lên em ủng hộ 2 tay lun :D

hungvcb and hoamiaka like this.
  9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Quả sách chim cò của nhà văn Việt Chương em cũng có. Có đến mấy bộ cơ ah. Nói chung rất đầy đủ các loại chim cảnh từ yến phụng đến khuớu, sơn ca, họa mi và cu gáy...
    Về chất lượng sản phẩm thì em ko dám bàn nhưng còn khả năng sở hữu thì em thấy cũng tương đối dễ. Ra nhà sách đa phần là có, vì hình như mới có nhà văn VC xuất bản sách về nuôi chim thôi ah.
    Mình nghĩ Long xin anh Thảo Nguyên bản photo luật mi chọi Hà Nội mà gõ lại rồi đưa lên đây. Chắc là ổn hơn đó.

hungvcb, hoamiaka, taichi and 2 others like this.
  10. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mình đồng ý với ý kiến của bạn.
    Sách của VC viết thì rất nhiều loại (bác ấy là nhà văn nên viết rất khỏe), nhưng thú thật khi đọc xong mình thấy lí thuyết xuông và không đi sâu vào vấn đề, đọc để tham khảo thêm cho vui, lấy đó mà áp dụng thì không ổn đâu.
    Còn việc tìm lấy một cuốn loại đó thì không khó lắm, mình thấy các nhà sách có mà.
    Dù sao cũng cảm ơn sự nhiệt tình của bạn.

11. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Em cũng có nguyên bộ sách Việt Chương từ nuôi yến phụng đến Mi, Sơn Ca như anh vậy. :D:D:D. Về chất lượng thì em cũng có cảm nghĩ giống chú Tú, chung chung quá. Riêng về Mi, em có tới 3 cuốn nhưng mà chất lượng cũng chung chung như nhau. :confused::confused::confused: . Em có biết có mấy cuốn sách Tàu dạy cách nuôi Mi và cách làm cám cũng rất hay. Nếu anh em nào có thì cho anh em biết là nhất. :D:D:D

hoamirung and chaudl like this.
  12. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Chú Huy ơi , anh nghĩ có thời gian ra Hà Nội la cà mấy chổ chọi chim , cầm theo máy ghi âm mà thâu lại những cuộc nói chuyện cũa các cao thủ hết rồi về chọn lọc ra cách nuôi phù hợp cho mình có lẻ hay hơn nhỉ, nhưng phải tỉnh táo chứ không dể tẩu hỏa nhập ma lắm chứ đọc sách mãi mà nuôi chim có lên lữa tẹo nào đâu.:laughing::laughing::laughing:

13. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Làm theo cách này có khi hịu wả nhất!
    Mình đã đọc nhiều sách của ông Việt Chương, bên cạnh những thông tin giá trị, mình thấy sách còn viết chung chung quá thậm chí có những cách làm có thể gây hậu quả "Cách tăng dũng khí cho chim: cho chim vào lồng, cột dây xanh đỏ tím vàng quanh lồng rồi chiều chiều sách lồng đi dạo chơi :confused: ... - Sách Nghệ thuật thuần dưỡng chim hót của tác giả Việt Chương"
    Mình thấy mấy công thức làm cám Mi đá đó. Mỗi ông làm mỗi kiểu nhưng mà hầu như kiểu nào cũng có giá trị. Chim bổi gì đâu đem về hơn 1 tháng thả đá ầm ầm (Chim của Phong cận, Hùng Tiện, Gô, Nô, cả ... của ông Châu nữa ...). Cái vụ này mấy ông bưng bít kín nhất. Hic, giá mà mấy ông í lôi ra tranh luận, trao đổi để mình lén lỏm học hỏi mở mang tầm mắt ... =P~

hoamirung and chaudl like this.
  14. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Bác đang quản box chào mào mà cũng cặm cụi qua đây tham gia với anh em họa mi à. Vụ mi bổi 1 tháng mà đá ầm ầm thì e chịu, chắc là anh đùa thôi, hoặc là họ bắt chim thuộc rồi nhưng nói bổi chứ làm gì mà kinh thế:-S:-S:-S
    .

hoamirung thích bài này.
  15. NiemVuiNho

NiemVuiNho Member

Thích đã nhận:
    42
    Ở diễn đàn này minh thấy có rất nhiều cây đa cây đề trong làng chim Hoa Mi chọi và hót. Theo mình học hỏi từ họ còn hơn rất nhiều ở trong sách. Đặc biệt là sách của VC. Ko dám coi thường nhưng mình cũng đã đọc qua khá nhiều sách của bác ấy từ Chim các loại cho tới Thú cảnh. Nói chung là sơ sài và phiến diện
    Thân

chaudl thích bài này.
  16. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    :confused::confused::confused:
    Có bác nào áp dụng một trong những phương pháp này chưa vậy ? áp dụng không chừng bị người ta cho là "ấm đầu có giấy chứng nhận đó".
    Ông VC không biết có nuôi nhiều loại chim, cây, cá cảnh nhiều không nữa ??? nhưng viết phải nói là rất nhiều loại ! đọc thấy cuốn nảo cũng na ná nhau cả.

17. hoamidaklak

hoamidaklak Member

Thích đã nhận:
    9
    Đồng ý với bác Hoàng ĐL. Ko sách nào bằng sự trải nghiệm của bản thân, mình cũng nghe nói mấy tay chơi HM đá chuyên nghiệp có những công thức làm cám cực kỳ hiệu quả. Tiện đây cho mình hỏi HM sau khi đá (bị chui qua cửa công thông lồng khoảng hơn 2 phút) có cho tăm liền đc ko? nhiều người bảo ua ngày hôm sau mới cho tắm... nhưng ko biết tại sao? Ai có kinh nghiệm về chuyện này xin chỉ dẫn với

18. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Bác nói chí lí, em thì chưa đọc sách VC nhưng cứ đọc mãi trong ABV thấy thực tiển hơn, chăm chim có vẻ tốt hơn xíu,thôi cứ ABV cho lành bác ạ, ko biết gì thì cứ đọc , ko thì message cho các cụ trong dđ là thế nào cũng có kết quả ngay, :blushing::blushing::blushing:

19. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác Thao nguyên ở hôm nào bác kiếm được quyển luật mi chọi cho bọn em mượn nhé. Chờ tin bác.

Thao-nguyen thích bài này.
  20. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Bạn có thể qua chỗ cháu Việt KG hoặc Cường Ngọc mà lấy, mình sẽ gửi đó trước 18/1 âm lịch.
    Mến!

KtsBim thích bài này.