Nghe tiếng chim cu gáy_BINHTHUANCU

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi binhthuancu, 11/10/13.

1. binhthuancu

binhthuancu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,433
    CHIÊM NGHIỆM VỀ CON CU GÁY!
    Con người cũng như con cu gáy, tức nhau qua tiếng gáy, chỉ cần nghe người ta nói thôi cũng một nội dung nhưng cách diễn đạt khác nhau đôi khi làm người ta yêu thương bạn vô cùng, cũng đôi khi làm cho bạn thấy khó chịu và tỏ ra không được thỏa mái lắm,...xem cu cò anh em ta hay để ý coi cái này coi cái nọ một cách kinh điển là xem qui chim, cáp mình, đầu, chân,màu lông, mắt...và ẩn tướng, xong nếu bạn chiêm nghiệm kĩ thử xem không biết mình nói điều này đúng không? Khi có ai đó bên đầu dây điện thoại nói chuyện với bạn( người yêu )người ấy nói hay quá bạn có muốn bằng mọi cách gặp người ta , xem người ta có dễ thương có xinh đẹp không,lúc ấy hình dáng là cái đến sau mới ý nghĩa và quan trọng, đẹp thì tốt, xấu tý thì cũng được vì mình ghiền cái duyên cái nết mất rồi, ngược lại cũng thay vì lời nói, người ấy nói chuyện khó nghe qua...mất cảm tình ngay từ đầu lúc ấy hình dáng của người ấy mình không còn quan tâm nữa...vì nó có đẹp cũng không còn giá trị, tôi dám khẳng định rằng ai cũng biết điều này, và trong xã hội ai cũng đã từng như thế, có điều khi chơi cu gáy chắc ít anh em quan sát và ngẫm cái điều mà các bạn và chính các bạn vẫn hay làm, vậy ta tranh cãi làm gì về vấn đề chuyên sâu, nếu bạn” dĩ hòa di quí”, ắt bạn sẽ có nhiều người yêu mến bạn và ai cũng muốn xem mặt bạn thế nào đúng không nào.
    Mình không dám giảng dạy ai về cách sống nhưng xin có một góp ý nho nhỏ cũng liên quan tý về cu gáy thôi, đó là tại sao ta không lựa lời mà nói để anh em vui mà cứ làm khó nhau hoài. Ông bà ta đã dạy: ”lời nói đâu mất tiền mua,lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau” đừng một lời nói mà xa nhau, diễn đàn là nơi mọi người chia sẽ niềm vui, nên ai vào diễn đàn chẳng phải với suy nghĩ tìm bạn và chia sẽ sao ,đúng không aqua..
    Nói lại liên tưởng tới vấn đề cu gáy, như kienkhanhhoa nói về quan điểm không nhìn cu mà nghe tiếng gáy, đối với cá nhân binhthuancu cũng như vậy , mình áp dụng vấn đề trên vào cu gáy, mình xem trọng cái chất của nó hơn là xem trọng cái hình thức bề ngoài, xem trọng nội dung hơn cái hình thức, vì qua tiếng gáy nó mình có muốn xem nó đẹp hay không hay là thôi, khỏi xem vì nó gáy quá tệ...cái này là chân lý mãi mãi của mình trong cái được có cái mất nhưng cái mà dễ nhận biết nhất là chất tiếng của nó sẽ thế nào có cảm hay không mà thôi, tuy khó mà dễ tuy nghe dễ mà khó là vậy, đòi hỏi mình sâu săc cuộc sống tý và từng trãi là được,đôi lời chia sẽ cùng anh em diễn đàn góp tý không khí ngày mới cho anh em trao đổi , góp ý, xây dựng cho vui...
    Ai nói gì thì nói chứ riêng bình thuận cu rất mê cu, nhưng mê bằng cách nào , mê nó bởi vì qua con cu, cuộc sống bầy đàn của nó ta thấy có trật tự, có ngăn nắp và xung đột ..w..w mình không hình tượng hóa hay thần thánh hóa gì con cu..nhưng qua lăng kính chơi nó mình biết phải sống thế nào trong cuộc sống để thấy mình vui vẻ, lạc quan và dũng mãnh chấp nhận thử thách..
    Nhân đây mình cũng tiện thể nói luôn, tiêu chuẩn chim cu là do mỗi người đặt ra, mình chơi mình cảm thấy đúng và thích con cu mình chơi là được vì cái hay và đẹp là muôn màu muôn vẻ.con cu cũng có rất nhiều cái hay cái đẹp,cho nên tựa chung lại là mình thích nó gáy thế nào hay giọng nó thế nào mà thôi, chứ không nhất thiết bạn chơi phải dựa trên một quan điểm của cá nhân nào hết,như vậy bạn hòa nhập mà không hòa tan,chơi nhưng vẫn là chính mình cốt làm sao cho con chim mình nó hay như con người của mình vậy, mình được biết không có gì là mãi mãi, mọi thứ điều thay đổi ta phải làm sao thích nghi để ngày càng biết nhiều về con cu thôi phải không các bạn, anh em có quyền chơi theo ý mình tùy cách mình quan tâm chứ không nhất thiết phải coi trọng cái nào đâu, nhưng nếu ai cầu toàn về con cu gáy quá thì hãy làm theo cách của mình nha, nghe và nhìn thật kĩ!
    Thân !
    :blushing:
    Chim mồi:

Last edited: 11/10/13
  2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...cubinhthuan chuẩn quá .....nhìn thèm gê
    đeo theo bác ...em ké tí...con ni em nhập khẩu từ Bìnhthuan gia 200
    nghe tả -tin- mua chưa qoánh kèo nào nên hỏng bít gì hết
    .....ai bói dùm tí tks nhìu
    hehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:43 AM ----------

hehe...nhìn lởm wa... chắc mấy cụ chạy mất dét rùi... huhu...
    chán như con gián
    hô biến ......hehe

3. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Con quành quạch này nước chơi chắc cũng.... cu thủ nào tuyển con này vậy, cụ Quang chỉ cho tui tới bái sư cái coi...!

Thân,

4. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...bác tận bên mỹ xài tiếng anh không bít tiếng hoa bái sư sao được
    em kêu cha đó bằng sư tổ lun rùi hehe
    ...nhìn lởm quá, bão bói đúng là làm khó ae xiệt
    hehe

5. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Hế Hế . Bác Quang tuyển chim nhìn khủng quá , chắc đang ôm cục tức rôi hay sao mà ..............hị hị .Xấu xấu nhưng là đầu gấu chính hiệu đấy Bác:laughing:. hi hi hi

6. binhthuancu

binhthuancu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,433
    con này chim nhìn là bạn thấy ngay,mình dài nhưng không có ức,vai nhỏ,chim không lực,qui quá thưa,không kín đều chim không có tố chất bài bản,mặt chim ko lanh lợi,chỉ dàm quá xấu,cườm không đạt không biểu lộ được nước chơi.chim lại già tuổi,,,,,mình nhận xét chân thành ,góp ý bạn đừng buồn,không nên nuôi con này bạn à,thân!

7. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe...
    Chưa làm kèo nào mà tức gì cụ đen ...gấuthiệt hả...
    hỏng có cụ nào sủa 1 quẻ coi...năn nỉ đó hehe
    Lên abv nhìn toàn cim đẹp...về nhà nhìn lại cim mình
    Thí mà chán bỏ bú lun hehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:32 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:21 AM ----------

Hehe..tks cubinhthuan nghe
    Không bùn đâu...bác nói đúng tất vậy e mất mja 200 rùi huhu
    Em mới chơi cứ thí gù gù là khoái thui
    Hôm nào ra binhthuan hú bác làm vài ve chơi giao luu
    Hêhr

8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hi hi con này sát bổi chứ có gì dc đâu...chim xấu quá trùi nên thằng nào cũng muốn nện khặc khặc.

9. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Cho em ké hình con bổi lỡ lởm tý , các bánh chém cho em nó mấy phát dùm em luôn , thank các bác trước

---------- Post added at 02:07 PM ---------- Previous post was at 02:05 PM ----------

Thêm 1 tấm nữa nhé các bác , Các bác cứ chém thoải mái mẻ đao em mài lại cho

10. nguyenhai_cg

nguyenhai_cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    343
    Sao cái mỏ của a Quang và a Long ý lộn mỏ cu a Quang và a Long nhọn giống nhau thế, hehe, chuồn lẹ.

11. hoacuom

hoacuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    Bổi đẹp quá, chắc có lẽ con này giọng thổ phải không? Theo mình con này khi ra mồi rất bền chim. Mình chỉ đoán thôi.

12. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Vâng con này Thổ Bác à . Cảm ơn bác đã nhận xét nhé

13. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chim này nhìn kết quá Dong Den ơi, chim đẹp quá! Con này chắc không ai phán bừa rùi, bác cho biết về em nó đi, thành mồi chưa vậy?
    Tôi phán bừa nhé: Con này mới tập mồi hơi chòi lồng, độ bám bổi khi thành mồi chai là số 1. Gù hậu tốt (tức là khi bổi ở trong tàn và gần mồi) thì khỏi chê.
    Con này tôi kiếm tìm mãi mà không thấy nhưng giờ thì thấy trên.....màn hình rùi.

Đồng Đen nói xem Bình tôi rảnh phán trật không vậy?

Last edited: 14/10/13
  14. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Cảm ơn anh đã nhận xét , Con chim này đang là bổi lỡ , đang tập sự bác à . Bác phán chuẩn đấy . Like cho bác 1 phát nữa nè hê hê hê . Em thì chưa rõ nó thế nào nhưng nghe Đông Tây nhận xét ( ko phải trong diễn đàn ) em nó là con chim toàn diện . Em thì chả biết gì , thấy đẹp thì nuôi thôi bác à .Bác chém thêm mấy phát nữa đi , hê hê . Nếu đúng thì em cho mấy con nữa xếp hàng . Kính Bác .

15. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Thật lòng mà nói, nếu chơi gu chim gù thì mấy con mồi và bổi anh em cậu đưa lên con nào cũng tiêu chuẩn cao hết, việc phán cũng là vui thôi, vì đúng cái gu mình thích thì nói vậy thôi, chứ thực tình đâu có cái tài cán đó đâu bạn.

Nhưng con bổi đẹp thì có vứt đi đâu, vào cái lồng nào và do ai cầm nó vẫn đẹp. Xin kể chuyện này với bạn nè - có một ông chơi cu cũng lâu nhưng khi đi sửa xe gặp con bổi bác sửa xe treo gọi là có con chim để đó, nhìn kỹ sao mà nó đẹp thế ??hỏi mua và hốt về, sau này nó thành một con xuất sắc luôn, hỏi ra mới biết là ổng thấy giựt lưới và hỏi ông kia mua một con chơi, treo đó vậy thôi chứ có biết chơi khỉ gì đâu, thế mà nó lại là một con chim đẹp và có tài.

Con trên của dong den tôi rất thích tướng hình và màu lông này và muốn biết được nó từ khi tập đến khi chai nó thế nào, nước chơi, nước gù ra sao...mong bạn cập nhật giúp tôi nhé.

trân trọng!

16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe...cụ binhbaohiem cầm toàn hàng vip không
    Hà cụ đen...mây cụ đúng là tuổi trẻ tài cao ...làm a theo tụt quần lun...hehe
    ...mà cái cụ đen này...a quăn con xấu xí lên cụ quăn siêu mẩu
    Lên đè a là sao...muốn gì đây ..hả...hả
    Lại hành trình tập bổi nửa ruì...chán chưa
    Hehe

17. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    Bác đúng là cao thủ chọn cu mồi . Con này sát bổi trận vô cùng . Nó chỉ cần nhổng đít thúc thì bổi nào chả nhãy

---------- Post added at 10:02 PM ---------- Previous post was at 09:54 PM ----------

Cu mồi trong hình của bài viết này là của bác à ! Nhìn con cu này mà lòng em ( cá nhân em thôi nhé ) nó cứ bảo là con cu chuẩn không cần chỉnh

18. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Vâng , Bác phải đợi đấy nhé . Khi nào em cho bắt bổi rồi em cập nhật cho Bác sau . nhưng hơi lâu đấy . hi hi hi

---------- Post added at 11:12 AM ---------- Previous post was at 11:07 AM ----------

Hê hê hê . Bác Quang cứ cười em ,giờ em chẳng còn con nào con của bác để quăng lên hết Bác à . Cũng muốn có em siêu siêu mẫu để đấu với bác nhưng ........... chả có . hê hê . Thân

19. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Bác bình bảo hiểm chưa biết đó thôi, chú Long có một con mua tương tự như bác nói, hay cực kỳ, e thấy mà còn thích nữa kia. Đúng là chim cò phải có duyên bác ah.

20. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Thấy em cu mồi của mấy bác rất chuẩn, hình hài như trong sách vở, đúng là cu miền trung có nắng có gió muốn cái gì có cái đó thì khác, còn cu ở miền tây thì ngắn đòn mập mạp gáy thì ghe không sướng

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:33 PM ----------

Khi nào mình về thị xã Ninh Hòa, Khánh Hòa nếu biết được chổ mấy bác chắc xuống thọ giáo mới được