Nghe tiếng líu đầu tiên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi PMR, 23/4/11.

1. PMR

PMR Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Sáng nay treo đôi khuyên ra ngoài, sau một hồi vào nhà làm việc nghe tiếng chíu, chíu chíu,... sao mà thấy lâng lâng cả người. Thế là công lựa chọn, chăm sóc bao ngày nay đã có kết quả. Các bác chúc mừng em với nào!:applause:

Last edited: 23/4/11
    hoantraudat and ladylovez like this.
  2. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    chúc mừng bạn đã có thành quả sau những ngày gian khổ

PMR thích bài này.
  3. quynhsu

quynhsu New Member

Thích đã nhận:
    1
    hihi chúc mừng nhé. nuôi chim khuyên sướng nhất la lúc e nó bắt đầu líu ngồi ngắm mãi ko chán, nhưng pác pải tập luyện cho e nó lên dàn đấu đc thì còn suong nữa

PMR thích bài này.
  4. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Công nhận là cái cảm đó vui khó tả.Em cũng như bác,cũng nuôi 2 em,em yêu chim lắm nên chăm sóc rất kĩ càng và 2 em nó líu nhanh lắm.Mới nuôi chim mộc chưa đc bao lâu mà đã líu rồi,lại líu cùng 1 ngày,đc cái là 1 em líu thì em kia cũng líu theo.Thật hạnh phúc bác nhỉ.Thế như em nó mới líu đc 2 ngày thì ông nội em cấm ko cho nuôi vì bảo ko thjk ( em ở nhờ nhà ông nội để học ĐH mà ).Ông em bắt em fải thả đi.Em ko thả thì khi đi học ông em đã thả mất của em.Về nhà em tiếc ngẩn ngơ,mới hôm kia thôi.Giờ ko còn được chăm 2 em ấy nữa,ko đc nghe em ấy líu nữa buồn lắm các bác ạ.

vinhhan, ladylovez and PMR like this.
  5. ladylovez

ladylovez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Có phải ai nuôi khuyên cũng để đấu đá đâu,quang trọng nó là cái đam mê,sở thích nuôi chim cũng vì đam mê.Bây giờ xã hội "thực tế hóa" quá,nhiều người không thích và không biết gì về chim nhưng muốn tỏ ra và mạnh về kinh tế sẵn sàng bỏ ra vài triệu hoặc vài chục triệu để xách 1 cái lồng chuẩn và 1 chú chim xứng tầm với cái lồng đó về.Nếu chim đấu thua hoặc kém chim nào đó,sẵn sàng bán đi với giá rẻ hơn để tìm chú chim khác mà đâu biết có những người nuôi con chim đến mấy tháng thậm chí là 1 năm mói biết đấu đá.Ngày xưa thì làm gì có Thúy Tuấn,làm gì có strongboy,lấy đâu ra mồi tươi cho chim....bây giờ sẵn quá rồi,vì thế nên niềm đam mê thực sự bị phai mờ.
    Ngày trước tôi chơi gà,nhưng vì ai ai cũng theo xu hướng kinh tế là chính,đam mê là phụ,chán nên quay về chim.Nhưng thấy đâu đâu cũng khuyên tuyển,lồng tuyển,người không biết tý gì về chim cũng vác lồng Tầu với khuyên vài triệu về,cũng mua chim về treo trong khi không biết là đực hay cái.............thất vọng!

PMR, deptoong, vinhhan and 1 other person like this.
  6. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Như thế người ta gọi là đua đòi bác ạ.Thấy người khác có mình không có thì ngứa mắt.Em nói thật,nhìu ông nhà giàu cứ thấy nói chim hay thì rước về chứ biết nó hay ở chỗ quái nào đâu.Cứ mua về để được tiếng có con chim hay,lồng chim đẹp cho người khác thán fục thôi.Cho dù chim có hay tới mấy mà mấy ông đó mua về nhưng không có niềm đam mê vs chú chim,không chăm sóc kĩ thì chỉ tổ làm fí đi 1 con chim hay.Theo em nghĩ nuôi chim thì đều fải xuất fát từ niềm đam mê và tình yêu dành cho chú chim thì mới có hứng để chăm sóc tốt cho chú chim của mình đc

PMR thích bài này.
  7. dodo_tq

dodo_tq Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác này giống em quá. Mới đầu nuôi chim Khuyên 2 năm kô thấy kết quả, tự nhiên năm nay có 3 em bắn chíu chíu... chíu... cũng 1 lúc, sướng dã man bác ạ :D

PMR thích bài này.
  8. byebye

byebye Member

Thích đã nhận:
    7
    hay thế còn j` . Nếu em vào hoàn canh>? đó se~ ko biết như thế nào chắc ca? ngày chi? ngồi mà ngắm em nó

PMR thích bài này.
  9. PMR

PMR Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Cảm ơn các Bác đã động viên, đúng là nhiều lúc ngồi xem không bít chán. Đúng là khoái thật.

10. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Chán quá các bác ơi.hôm qua em gửi bạn em 2 con khuyên để về quê 30.4,thế mà nó cho tắm xong quên đóng cửa lồng nên em bị mất 1 em rồi .Tiếc đứt cả ruột,hjz