Nghi ngờ chú cá này các anh em góp ý giúp mình

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi vulong_91, 1/7/10.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bể mình mới set up được 1 tuần rồi để phòng rêu mình thả vào chú cá này oto này không biết có cùng họ hàng với con bống vàng không?
    [​IMG][/IMG]
    và kết cây hoàng thái dương của mình lá bị thế này. không biết là do chú cá đó hay là do mình chăm sóc không tốt?
    [​IMG][/IMG]
    bể mình có cả cây và cả moss thế mình nên dùng loại nào để chống rêu trên lũa trên kiếng nửa. các anh em góp ý giúp nha. thân

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chú cá đá khẳng định với bạn là không phải oto, lá cây bị như vậy cũng là do chú cá đó đấy bạn ạ.

3. devilboy89

devilboy89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Cá này chỗ mình gọi là Nô lệ , cũng có tập tính như Bống vàng , càng lớn nó càng ít mút rêu . Còn bệnh của cây thì mình nghĩ là bị dập nát khi cắm , có phải hồ bạn mới Setup ?

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
  5. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn truongthinh nhưng mục đích vulong muốn biết là mình có nên giữ lại nó trong bể hay không vì khi đã quen hồ thì mình thấy no khá chăm chỉ mút rêu. Và nếu thay thế thì mình nên chọn loại nào? thân

6. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    chăm chỉ mút nên nó sẽ để lại dấu răng trên lá gây hư lá, bạn có thể thay = otto, trực thăng, bút chì, ốc nerita ăn rêu cũng tốt

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    mình cũng tính thay thế bằng bút chì nhưng hồ mình có javamoss liệu bút chì có tỉa luôn không? còn otto chổ nào bán anh em có thể chỉ mình với được không?

8. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    cá đó cùng họ với bóng vàng ( nô lệ ) ... nhưng ko hề là Oto , Oto nhỏ , màu đen

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bút chì khoái ngọn non của tất cả các loại moss.
    Oto và Yamato thì đang có hàng tại Cao quý, tuy nhiên đừng phó thác cho mấy em này nhiều quá....

teptambot thích bài này.
  10. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn blue. hôm nay mình có ra 1 tiệm cá hòi thăm vè con bống của mình. họ bảo loài này ăn rêu rất tốt và do là hồ mình không nhiều rêu cho nó mút nên chuyển sang ăn cây. còn hoàng thái dương của mình lá mỏng và trong là do 1 nguyên nhân khác không biết có phải vậy không?

11. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Bống vàng và loại đăng trên thì 2 loại này răng đều rất sắc , những câu lá mỏng thường bị in lại vết lá do bọn này mút lá mà ra

12. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Mình chắc chắn với bạn là do ng nhân khác, mình từng chứng kiến mấy em Bống vàng và nô lệ gặm cây rồi: Chúng để lại vết răng hình bán nguyệt trên lá cây. Còn lá cây của bạn là bị hư lốm đốm nhiều chỗ chứ đâu fải do vết gặm ? Nhg lời khuyên vẫn là ko nên nuôi em này. Vì mai mốt nó lớn, gặm mạnh, xấu cây, bắt ra cực khó.

Hiện ngoài Nguyễn Thông có rất nhiều bút chì loại nhỏ, bạn nên dùng con này, mình đang nuôi chung với hồ javamoss, chúng có mút rêu nhưng mình thấy ko ăn ngọn non, vả lại java fát triển nhanh như vũ bão, có ăn cũng chẳng kịp :(

Last edited: 3/7/10
  13. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    càm ơn ý kiến các anh em. nguyên nhân lá hoàng thái duong trở nên trong và mỏng có thể là do không nhận được ánh sáng. gốc cây nằm nơi khuất ánh sáng nên đa số lá ở góc đều trở nên trong và rụng, còn phần ngọn thì phát triển bình thường.

sáng nay mình ra Cao Quý rước về 2 em oto. phải công nhận là bọn nó chăm thật. mới thả vào mà đã lam việc rồi chẳng biết lạ chỗ gì hết. đợi 1 tuần nữa mình sẽ nuôi thêm tép cho co màu sắc trong bể