ngọa long

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi duongphong155, 14/7/08.

1. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    KT :60-60-40
    nền : aquabase
    lọc : jebo 828
    đèn : 3 bóng jebo
    co2 : 2g/1s
    cây : các loại moss , dương xỉ .thủy cúc .thông kim . rẻ quạt ,DTH ,trân châu lá tròn, rotala đỏ , cỏ nhật , cỏ đỏ , bình quả thảo , tcn , riccia
    cư dân : 5 tép yamato
    hình toàn cảnh
    cụm hoa:blushing:
    một góc lãng mạn:x
    rất mong nhận dc sự góp ý của ACE
    xin cảm ơn

2. baotran

baotran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lũa có dáng rất đẹp. Mình thích tên: Ngự Long hơn. Hihi. Ko biết có phải do chụp hình/ phông nền/ lũa ra màu? hay ko mà mình thấy nước có vẻ chưa trong lắm. Cành cây khô cũng thấy lạ lạ. Chúc mừng bạn show hồ đẹp nhé.

3. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ đẹp lắm .....hy vọng thêm 1 thời gian sau đá bám rêu sẽ đẹp tự nhiên hơn...hoăc bạn có thể buộc ít rêu váo các hốc đá cho phủ xuống sẽ đẹp lắm.!

4. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bố cục lạ mắt, lâu lâu em mới thấy khúc lũa đẹp thế, chúc mừng bác.Thân!

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Hồ bạn có phong cách riêng, mình rất thích, chúc mừng
    Hình như bạn dùng san hô hả?

6. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn các bạn rất nhiều lũa ko ra màu các bạn ạ tại mình chụp hình xong chỉnh nó ra màu vàng vàng tí nhìn cho lãng mạn ấy mà hiiiii
    còn cái nhánh cây khô thật ra nó là 1 loại san hô tuy mình biết là ko nên bỏ san hô vào hồ ts nhưng hình như loại này ko có thành phần cấu thành bởi canxi vì mình đo ph 6.5 thấy ko sao nên xài thử dc cái là loại này ko bị mục rữa và có thể dùng lửa đốt và tạo dáng rất đẹp:x
    mình còn phát hiện ra 1 loại các đỏ và mang về pha với các trắng làm nền trang trí rất là đẹp nó tạo ra 1 bãi phù sa nhìn rất bắt mắt đặt biệt không mau dơ như các trắng giá thành chấp nhận dc chỉ 3k/ 1kg
    xin úp thêm 1 tấm chụp tự nhiên không chỉnh màu vàng:blushing:

7. giantenshi

giantenshi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ...............................................................................

8. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Sự kết hợp giữa lũa và đá khá hài hòa, Mang đậm nét của phong cách Châu Âu, tuy nhiên người xem vẫn còn có cảm giác thiếu vắng một cái gì đó.

À nhớe ra rồi, thiếu cá nữa thật là khó khi kết hợp với cá ở bể này, có chăng là Ali, nhưng đừng thả Ali vào nhé....
    Chúc vui. nhớ cập nhật thường xuyên nha bác.

9. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    bạn nói chính xác đến 100% quả thật là rất khó chọn cá cho hồ này ali thì không dc rồi có 1 loại cá rất hợp đó là cá rô sao nhưng quả thật rất khó kiếm và giá nghe nói cũng rất "đại gia" hay mình thả thử cá angel nhỉ khi nào nó to mình lại bắt ra đổi lấy cá nhỏ ?

10. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Theo kinh nghiệm của một số người đã chơi rô hoa, thi nó quậy còn hơn cả ali nữa bác ạ :-S.
    cá angel cũng là một ý kiến hay, nhưng bác thử nuôi cầu vồng congo xem.

11. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    nếu dc xin bạn bạn cho mình 1 vài hình ảnh về cá cầu vồng conggo dc ko ạ và nó còn tên gì khác ko vì mình đi hỏi thì người ta chỉ nói là có cá cầu vồng thôi

12. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bố trí cây rất ổn.Em thấy bác có 1 bứt phá lớn về cách bố trí và kết hợp cây.Màu sắc nền cung rất hài hòa.Có cái cây đổ nhìn thấy hay hay. Nói chung là Good.....good..Chúc mừng bác có hồ đẹp.Nhưng ko biết là bác nuôi con gì đây..! hehehehehehh..Tép RC chăng..!?

13. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    Bể bạn nhìn đẹp đó.đá xếp cũng rất tự nhiên nhưng hình như bạn trồng mấy khóm cây phía sau như (Tân Đế Tà Hồng.và cây j cạnh đó mầu xanh nhìn không dõ lắm)bạn trồng cả khóm hay sao ý.nếu trồng dầy như thế sợ cây không phát triển đc vì quá đầy mất.:confused::confused::confused::confused:

14. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Lâu mới lại thấy một bể có hình khối đẹp và chụp hình cũng đẹp luôn.

15. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    hihihi dc giáo sư khen làm em cảm thấy hạnh phúc quá , em rất mê thủy sinh và khâm phục tài trồng cây của anh tự lâu lắm rồi rất mong dc anh chỉ dạy thêm nhiều kinh nghiệm về cách trồng và bố cục của 1 hồ thủy sinh đúng nghĩa vì nói thật thì em thấy mình sáng tác chỉ là 1 cách ngẫu hứng không biết là đã thật sự làm dc 1 hồ thủy sinh chưa còn về cách chăm sóc cây thì em quả thật còn rất non kém
    to codao : cảm ơn bạn để mình tỉa bớt cây xem đúng thật là mình trồng cả bụi vào đó

16. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Đây là loại cầu vồng congo, chúng bơi lượn rất nhanh đặc biệt là nuôi theo đàn. Kích thước từ 7-10cm.

17. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cách trồng một bể thuỷ sinh đúng nghĩa một câu rất hay và rất khó, hiện thực nhưng trừu tượng, ví dụ như câu : ''không biết đã làm được bể thuỷ sinh thật sự chưa'' thì hình ảnh bể của bạn đã cho câu trả lời: rồi đó!.

Quan điểm này hay và cần cho nhưng người chơi thuỷ sinh chúng ta: ''em thấy mình sáng tác chỉ là 1 cách ngẫu hứng''. Các qui tắc vàng, các hình khối phong cách chỉ là nét phác thảo khái quát, cần nhất vẫn là sự ngẫu hưng tự nhiên, mang cái cảm của tác giả vào trong bể của mình, sẽ có nhiều thành công bất ngờ về bố cục và hình khối cho bể thuỷ sinh.

18. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    teppy cảm ơn bạn đã cho mình xem hình loại cá này quả thât nó rất đẹp và mình cũng đã mua rồi 50k/1 đôi
    to aquatichung : anh dạy chí phải, riêng bản thân em khi bắt tay làm 1 hồ thủy sinh ngoài những kinh nghiệm quý báu học hỏi từ anh em , em còn mang cả lòng đam mê của mình gửi vào đó em nghỉ làm 1 hồ thủy sinh cũng giống như 1 hoa sỉ vẽ tranh vẫn phải tuân thủ theo 1 nguyên tắc 1 trường phái nào đó nhưng phải có sự bức phá mà đôi khi em sợ sự bức phá sẽ làm sai lệch về ý nghĩa định hướng của 1 hồ thủy sinh nên rất cần những tư vấn của những bật đàn anh cho những newbie như tụi em
    1 lần nữa cảm ơn anh về tất cả

19. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ rất khá , có điều coi chừng mấy cây hậu cảnh phá vỡ bố cục ......

20. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    hahaha làm hồ mà anh bình ko chê là thở cái phào rồi em sắp về rồi chuẩn bị qua anh quậy đây:-$