Ngọn cây non không có được màu xanh

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi TanKhanh, 28/5/11.

1. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Các Bác giúp em vụ này phát! Bể E 80x45x40 (D+R+C) nền E set cách đây khoảng 2 năm rồi. theo công thức nền giá rẻ của Bác Hovaten. Đèn 2x18w và 2 x 25w, trước đây các loại cây phát triển bình thường ( đấy là theo cảm nhận của E) Thời gian gần đây cây cối vẫn lên đều. nhưng những ngọn lá non không cho màu xanh đẹp mắt nữa,nó có màu vàng chanh
    các Bác ợ. Theo E tìm hiểu thì có khả năng nền kém chất dinh dưỡng( không muốn nói là hết). Em có thể châm thêm phân nước để khắc phục tình trạng trên không ạ.Và nếu có thể thì là loại phân gì và giá cả ntn?Các Bác bắt mạch và kê đơn giúp E với. ....

2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    2 năm mà bạn vẫn trung thành với cái nền được, vậy là bạn không có cái sướng của người chơi thủy sinh khi lột nền hồ ra làm lại rồi. Thôi nếu để vậy chơi tiếp thì bạn ra chỗ bán cây cảnh hỏi mua lọ phân bón lá cho cây hoặc phân bón lan về pha loãng với nước rồi châm vô hồ từ từ tăng liều lượng tới khi nào cây phát triển tốt, nhớ chọn loại phân có màu xanh về châm vô hồ sẽ có màu đẹp, nếu lấy lọ phân màu đỏ châm vô nồ nhòm màu nước khó chịu lắm. và nhớ thay 2 cái bóng đèn kia đi cho cây nó khỏi bị cận thị

Last edited: 29/5/11
    TanKhanh thích bài này.
  3. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Em cũng biết là bộ nền của em cần phải thay mới, nhưng giờ chưa có thời gian và điều kiện
    nên phải chấp nhận Bác ạ. Vậy là E sẽ thử theo cách châm phân như Bác Cuội nói để
    cải thiện tình trạng.Bác Cuội có nhớ tên 2 loại phân đó không chỉ giúp Em nhé

4. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thiếu sắt rồi bạn ạ, kiếm ít NPK nhét xuống nền hoặc ra tiệm thuốc tây mua mấy viên sắt( loại cho bà bầu ấy) nhét xuống nền gần những khu vực ngọn cây kém xanh, sau 1 tuần sẽ thấy khác ngay. Đây là kinh nghiệm của mềnh, bể 100 lít thì chỉ nên nhét 2 hoặc 3 viên sắt thôi.
    Chú ý: không được để viên sắt lộ ra hoặc rơi rớt trên mặt đất nền sẽ làm cá bị ngộ độc (mềnh đi tong mất 1 bút chì và 2 chuột chấm xanh) đấy.