Ngũ Hành

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Rong Tảo, 28/6/08.

1. Rong Tảo

Rong Tảo Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có 1 hồ cá ngoài sân, thêm 1 bể kình hình tron trong phòng khách, bây giờ em mua thêm 1 bể hình chữ nhận ở phòng em, nhưng em thích chơi cá theo lối phong thủy ngũ hành hơn, em hệ thổ( em nhờ ông lấy sách tử vi mới biết), theo em biết thì nên nuôi cá có màu đen tượng trưng cho hệ thổ, hoặc là nuôi cá có màu vàng cam hoặc đỏ, tượng trưng cho Kim và Hỏa cũng theo( Hỏa sinh Thổ-Thổ sinh Kim),
    (1), bây giờ nếu em muốn nuôi thêm con màu trắng hệ thủy được không ( Thổ khắc Thủy),
    (2) có phải là em không nên nuôi cá có màu hệ Mộc không?( Mộc khắc Thổ):mad:
    (3) nêu như giờ em bỏ vào trong hồ của em cả hết những con cá Kim, Mộc, Thủy Hỏa, Thổ, thì có bị sao không?:eek:

2. snakevn

snakevn Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Theo mình biết thì màu đen tượng trưng cho thủy chứ không phải cho thổ. Bạn nên xem lại về vấn đề này kỹ hơn nếu muốn chơi theo phong thủy. Thường cácc màu chủ đạo theo ngũ hành sẽ là: Đen-Hành thủy-Phương Bắc, Đỏ-Hành Hỏa-Phương Nam, Xanh (Xám)-Hành Mộc-Phương Đông, Trắng (Vàng ánh kim)-Hành Kim-Phương Tây, Nâu(Vàng đất)-Hành Thổ-Trung tâm.
    Chúc bạn bố trí đúng ngũ hành

3. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hix hà, cái này thì bạn ráng tìm những cuốn sách cá kiểng cũ về mà đọc nó có ghi đó, 1 hồ nuôi đc 9 con màu nào màu nào để theo phong thuỷ như bạn đấy. :p giờ lười lục lại lắm nên bạn chịu khó tìm đọc nghen. Mà bạn thích chơi phong thuỷ thì nói nhỏ, ra thầy bối hỏi là yên tâm. hehe.