người bất hạnh đam mê khoen

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen xanh, 21/9/07.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tôi sống ở tphcm. tui thích nuôi khoen từ 16 tuổi , tới h là 23 tuổi nhưng vẫn chưa nuôi được 1 con khoen nào biết líu, thường thì tôi nuôi chim thì cưng lắm, mỗi ngày tôi đều cho chúng tắm và ăn cào cào, nhưng kg biết tại sao nuôi hoài cũng kg biết líu, và thường hay bị ỉa chảy, và móng bị dài ra. nên nhiều lúc kg muốn nuôi khoen nữa, nhưng lại thích nghe nó líu. kg biết làm sao nữa, tui cũng đã thử qua những cách làm bột ở trên đây , nhưng cũng kg được, có pác nào tốt bụng dạy tui bí quyết nuôi từ khi mới mua chim bổi về cho ăn gì chăm sóc thế nào , chế độ ăn cào cào ra sao có cần ăn mỗi ngày kg? vì tui đã đọc rất nhiều trên diễn đàn này nhưng nhiều ý kiến khác nhau làm tui đọc suy nghĩ điên cả đầu nhưng kết quả cũng như cũ. mong pác nào cao thủ giúp đỡ em với. em cám ơn nhiều nhiều.

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn kiên trì quá, người nuôi chim cần tấm lòng như vậy, nhưng có lẽ do nuôi chưa đúng cách nên chưa có kết quả như mong muốn, để mọi người có thể góp ý cũng như đưa ra một số kinh nghiệm thì bạn cần nói rõ hiện bạn đang nuôi như thế nào từ tắm nắng, nước, môi trường sống cũng như cám bã, mồi tươi (cào cào, chuối..)

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Bác có tấm lòng nuôi chim thật đó. Để nuôi được con chim líu tốt không phải chăm sóc tốt là nó líu đâu bác ,mà phải chăm sóc đúng cách nó mới líu được. Theo như bác nói thì ngày nào cũng cho chim tắm ăn cào cào mà chim vẫn không líu, thì bác xem lại cám cho em nó ăn nha. cho tắm nắng thường xuyên nữa và điều quang trọng để chim mau líu nhất là bạn phải thường xuyên đem chơi đi chơi (đi dợt ,đi đến những nơi có cây mát mà cò thể treo chim lên ) 1 tuần ít nhất từ 1 đến 3 lần bạn sẽ thấy chim khá lên đó. Chúc bạn thành công.

4. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    các bác nói đúng nhưng còn 1 điều quan trọng nữa đó là bạn phải kiểm tra chim của mình có phải là chim trống hay ko?nếu là chim mái thì bạn nuôi cả cuộc đời bạn cũng ko líu đâu

5. CANHTRANG

CANHTRANG Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn nói đều đúng cả ,nhưng theo mình còn 1 chuyện nữa là bạn khoen xanh tấm nắng cho chim thế nào?nếu bạn phơi nna8ng1 lâu quá chim cũng dễ bị đi phân lỏng

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mình thấy hơi vô lý tắm nắng thậm chí còn có tác dụng tốt tránh đi phân lỏng đó bạn

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Sao khuyên xanh xui xẻo thế nhỉ.
    Mình nhớ hồi đầu mình nuôi Khuyên con đầu tiên mua khuyên mộc về nuôi 3 tháng là đã được nghe nó líu rồi. Tất nhiên là Khuyên mộc thả đi cũng ko ít

8. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    cám ơn các bạn, chế độ nuôi của mình nè, các bạn tham khỏa cho ý kiến nhé, mỗi ngày thì mình cho chim ăn cào cào non, chuối thì lâu lâu 1 lần, tắm nắng thì kg có vì buổi sáng mình kg rãnh, tắm nc thì vào lúc 11h trưa, tắm xong cho chim phơi khoang 30 phút tùy nắng có gắt kg, khi chim thay lông mình cũng nuôi theo chế độ như vậy, cũng tắm nc và phơi như thế , có gì kg ổn kg các bạn? còn cám thì mình mua o ngoài bán sẵn hiệu Quốc Cường thấy nhiều người nuôi cám này chim vẫn líu mà.

9. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    các bạn ai cũng dúng cả ,baoan là chính xác vì nếu ko đem chim di dợt thường xuyên thì ko thể hay được

10. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    vậy anh em chơi khoen ở tpHCM cho mình xin địa chỉ vài nơi dợt khoen đi, mình ko biết chỗ nào dợt khoen hết, để con khoen ở nhà hoài nó ngu luôn, quên cả líu....hehehe, xin cảm ơn mọi người nhiều.

11. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Hi` hi`, thân chào bạn
    mình thật nể tấm lòng yêu khuyên của bạn đấy
    hồi trước mình cũng vậy, nuôi mãi mấy chú cũng không chịu líu, chỉ hót chuyện thôi à
    nhưng giờ mình cũng có được hai chú khuyên líu rùi, bạn biết làm sao không? hì hì, mình mua 2 em líu rồi về nuôi thôi. hơi tốn kém nhưng được nghe líu cũng sướng.
    Vấn đề của mình giờ là làm sao để phong độ hai em không sút giảm, hihif.
    :laughing: :laughing:

12. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    mình biết mua về líu sẵn chơi cũng được, nhưng khi mua về rồi liệu mình có đủ kinh nghiệm để nuôi con chim đó líu mãi kg, vấn đề là ở chỗ đó, nên khi mình tự tay nuôi thì khác, vừa vui vừa có kinh nghiệm.

13. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Chính xác nếu bạn đã nghĩ được như vậy thì mừng cho bạn, bạn đừng nghĩ là nếu mình mua những con đã líu rồi của người khác về thì mình nuôi cũng líu đó là một sai lắm lớn nhất của người chơi chim khoen trừ những người đã có nhiều kinh nghiệm nuôi. Vì khi bạn mua lại 1 con chim đã líu về nuôi thì mọi chế độ nuôi đều được thay đổi hết bạn àh mà quan trọng nhất là cám của chim ăn bị thay đổi đột ngột lúc đó chim vẫn sẽ líu bình thường nhưng được chừng 3 ngày thôi bạn àh. Thứ 2 nữa là chế độ tắm nườc và tắm nắng của chm cũng sẽ khác đi và chỗ bạn cất chim vào buổi tối để cho chim ngủ nữa. Nói chung mọi thứ sẽ bị thay đổi và chim sẽ ngưng líu trong thời gian dài và có khả năng là phải thay lông lại mới cò thể líu lại được và nếu chế độ chăm sóc của bạn không tốt thì bạn sẽ không nghe được chim líu dài dài. Nếu bạn chưa có kinh nghiệm nuôi chim nào líu được mà nhất là con khoen xanh thì mình thật tình khuyên bạn nên chọn nuôi con khoen vàng nuôi trước đi (nhưng cũng nói trước với bạn là nó cũng không dễ líu đâu nha). Nếu bạn nuôi được 1 con khoen vàng líu được thì lúc đó bạn sẽ tự tin cầm 1 con khoen xanh để chơi hơn. Ở đây mình cũng xin nói thêm bạn nên nuôi khoen vàng trước vì nó hoàn toàn dễ chịu hơn con khoen xanh nhiều nhưng muốn nó mở miệng thì cũng tốn không ít công sức và quyết tâm đâu bạn àh. Vài lời nói giúp bạn, mong bạn tìm được 1 con chim như ý. bạn chơi chim từ lúc 16 tuổi đến 23 tưổi thì mình nghĩ khả năng lựa 1 con khoen xanh trống đối với bạn không có gì khó đúng không bạn. Chúc vui.

14. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    đúng vậy , nhưng hiện giờ tôi nuôi hai con khoen vàng và đều bị đi ỉa, mong bạn giúp tôi, bạn dạy tôi cách làm cám nhé

15. CANHTRANG

CANHTRANG Member

Thích đã nhận:
    1
    ANH HUNG 908 đừng hiểu sai vấn đề, tắm nắng khác với phơi nắng bởi vì bạn phơi nắng nên phân khô là phải rồi

16. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nói như bạn phơi nắng phân khô, nhưng ko trị được cái gốc vấn đề là chim đi ỉa. Thì khi không phơi nữa chim vẫn đi ỉa nó ỉa lại ướt nhoét ra à [-(

17. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    ok mình sẽ chỉ bạn cũng đơn giản mà.
    Nguyên liệu gồm có:
    _ 1 lạng đậu xanh xay nhuyễn sẵn (tùy theo số lượng chim bạn nuôi nhiều hay ít nha nếu nuôi nhiều thì làm 1 lạng để cho ăn từ từ cón ít thì nữa lạng là được rồi). Bạn có thể mua loại đâu xanh xay sẵn trong hộp mình không nhớ rõ tên gì nữa chỉ nhớ ở ngoài có chữ đậu xanh cao cấp thôi, ở ngoài chợ bán nhiều lắm. Nếu mua không được loại đó thì bạn có thể mua đậu xanh về ngâm bỏ vỏ rồi phơi khô sau đó xay nhuyễn ra nha bạn.
    _ 8 trứng gà hoặc trứng vịt hoặc 6 trứng cũng được cũng không sao. Bạn đem 4 trứng đi luộc cho chín lột vỏ lóng trắng mình ăn lòng đỏ để lại.
    _ 1 hủ đường cát trắng và 1 hủ muối cái này thì chắc chắn là nhà ai cũng có.

Cách làm như sau
    _Thông thường thí 1 lạng đậu xanh tương ứng với 8 trứng gà nhưng nếu bạn muốn là chất lượng thì nữa lạng bạn cho 6 trứng là good luôn.
    _ở đây mình chỉ bạn làm với nữa lạng đậu xanh nha. Đầu tiên bạn xay đậu xanh nhuyễn ra rồi cho 3 lòng đỏ trứng gà sống vào (chỉ lấy lòng đỏ thôi nha bạn), trộn đều lên nhiều lần rồi xay nhuyễn ra lần nữa sau đó bỏ tiếp vào 3 lòng đỏ trứng gà chín còn lại vào luôn lại trộn đều lên lần nữa nhưng lần này bạn cho đường cát vào luôn nha, bạn đừng bỏ đường vào nhiều quá sao cho mình có cảm giác vừa đủ ngọn là được rồi. Còn phần muối chỉ cho nữa muỗng cafe vào thôi nha bạn. Sau đó trộn đều lên và đem xay nhuyễn ra lần nữa. Sau khi xay ra xong bạn để lên chảo rang lên nha lưu ý là khi rang nên để lửa nhỏ thôi nha bạn cứ rang từ từ thôi. đừng để cho cám bị khét nha. Sau khi rang lần đó xong cỡ 15 phút mà bạn thấy cám vẫn chưa khô mà còn đóng cục lớn thì bạn đem xay nhuyễn lần nữa và cho lên chảo rang khoản 10 phút nữa rang xong bạn sẽ thấy đậu xanh lúc này đã chín hết tránh được tình trạng chim ăn vào bị đi ỉa chảy. Khi rang xong bạn đổ ra mâm có lót giấy báo nha bạn đợi cho đến khi cám nguội lại thì bỏ vào hủ kín cho ăn dần. Chúc bạn thành công.

Lưu ý: đối với khoen vàng thì bạn nên bỏ muối vào còn với khoen xanh thì tuyệt đối không xài muối nha bạn. Vì khoen vàng là con sống gần biển, không sống trên cao như khoen xanh. Và điều quan trọng là bạn nên làm bột chín lúc làm bạn sẽ có cảm giác là bột đã chín và đừng để bột bị khét nha bạn.

bạn nên cho chim ăn chuối sứ chỉ hơi chín chứ đừng mua chuối đã chín rồi chim sẽ bị lạnh bụng. 1 tuần ăn 2 lần là quá đủ cho chim của bạn.
    Đó cũng chỉ là cách làm của riêng mình bạn nên học hỏi từ những người khác nữa để có nhiều kinh nghiệm hơn.

18. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mình thấy vấn đề 2 bạn nói cũng thú vị. Theo mình nghĩ chuyện chim bị đi ỉa không hẳn là do nắng đâu cũng có thể do cám hoặc do nguồn nước cho chim uống có vấn đề. Nói chung có rất nhiều trường hợp xảy ra. bạn thử thay đổi cám cho chim ăn xem sao bạn đừng cho chim ăn thức ăn của bạn nữa bạn cho chim ăn loại cám trứng có bán ngoài mấy tiệm bán chim xem chim co đi phân khá hơn không, nếu khá hơn thì do cám của bạn còn vẫn không khá hơn thì bạn thử thay nguồn nước chim uống thử xem sao cho chim uống nước mà mình vẫn uống hàng ngày đó nếu vẫn không khá hơn thì đạh phải xem lại mọi vấn đề thôi. Mong chim các bác sớm khỏe.

19. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nếu bạn muốn dợt khoen thì hảy ra Thuận kiều hoặc dg Trần nhân tôn cũng có nhưng dịch cúm năm rồi đả dẹp , nghe moi bây giờ đã dợt lại.