người hoc chơi cần được giúp đỡ T_T

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi giang229, 6/3/11.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tình hình là mình cũng học đòi chơi thử cá biển nhưng khong gian nhà chật hẹp nen chĩ chợi hồ nhỏ thông so là 30 X 20 X 20 (12lit)
    thiet bi thì : s
    -skimmer chay bằng oxy RS-4001
    - lọc thác RS-4000
    mình mua nước về châm cho chạy máy rồi bón visinh mai việt vào rồi cho 2 con ca khoang cỗ vn ( clarkii clown fish) với 1 em hải quỳ vú
    -kết quả thu được:
    1 lúc sau thấy con quỳ cứ mo mồn ra đong mồn vào nước dần dần đục 5 tieng sau 2 con hê bắt đầu bơi ko được tốt thế là bắt con quỳ ra ngoai, nhưng chi 1 tieng sau 2 con hề chết , cho con quỳ vào lại hồ nó cũng cứ no ra roi thu vao ko căng khoe mà nhìn yếu ớt .Sang hôm sau con quỳ cũng di luôn
    giờ chĩ còn cái hồ không . Skimmer va loc mình vẫn để chạy.
    cho mình hỏi là không biết nuóc đó có còn dùng được không ? nếu được khoảng bao lâu nữa mới tha ca lại được? mình coi trên youtube thấy ở nươc ngoài họ nuôi hồ nano rất đẹp có hồ chĩ tầm 3gallon ~ 12l nên cũng muốn làm thử nhưng kết quả như thế đáy. các bạn có thể tư vấn giúp mình với đuọc không ?
    chân thành cám ơn

2. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chúc bạn thành công.......................................................................................

3. Zudeme

Zudeme Member

Thích đã nhận:
    10
    Cho Z hỏi quy trình pha nước của anh ạ? ví dụ như anh sài nước muối pha hay nước biển, pha thì pha như thế nào, dùng nước máy hay nước lọc, chạy nước trong bao lâu, có đá sống hay không? nếu không sài đá sống thì đã có bỏ cái gì vào làm thức ăn cho vi sinh phát triển trong thời gian chạy nước chưa? đã thử nhiệt độ nước, Ph, độ mặn , mức độ các chất độc cơ bản trong nước (amonia, nitrit, nitrat) chưa? Khi anh thả cá và quỳ vào có qua giai đoạn thích nghi nước cho chúng không? Đây là những cái cơ bản nhất.
    Nếu anh để con quỳ tới mức "sáng hôm sau" mới phát hiện nó "đi luôn" thì anh nên đổ bỏ nước đó và súc lại bể thật kỹ (nếu vẫn còn muốn nuôi lại) ạ.
    Lời khuyên: Anh nên sắm một bể 40L (10gal) thực chất cũng không to tướng gì hơn nhưng dễ control hơn rất nhiều, và có thể thả quỳ thả cá thoải mái hơn một chút.
    * Bonus theo kinh nghiệm riêng:
    - Quỳ vú, quỳ thảm nói riêng và hải quỳ nói chung khi thu lại thì nhỏ xíu nhưng có thể nở rất to bằng một bàn tay và hơn. Nếu anh vẫn kiên quyết nuôi quỳ thì mua quỳ condilactis hoặc quỳ đá (rock anemone) là có thể chấp nhận được về mặt kích cỡ.
    - Quỳ sẽ chạy lung tung và chích độc tấn công các loài khác, nếu như anh có đặt vào thêm môt số nấm, san hô mềm khác... Ở một nơi chật hẹp thì việc đâm chém lẫn nhau thường xuyên là không tránh khỏi. Một bể cá lớn hơn một chút với nhiều đá sống sẽ tăng cơ hội cho quỳ kiếm được chỗ an cư và thôi đi phá làng phá xóm. Thực ra nếu anh để ý khi xem youtube thì các bể nano của họ không nuôi quỳ bởi vì ngoài nguyên nhân trên còn một cái nữa là quỳ sẽ chui vô máy lọc hoặc quạt thổi, nhẹ thì nó tan xác, nặng thì làm kẹt máy, ô nhiễm bể nghiêm trọng.
    - 2 cá hề Clarkii (+ 1 quỳ) là quá sức chịu đựng cho một bể có thể tích 20L
    - Nếu anh vẫn kiên quyết nuôi cá thì 1 con thôi, hoặc có thể nuôi các loại goby nhỏ (có thể quất 3, 4 con) cũng thú vị lắm.
    - Bể từ 5 gal (1 gal = 3.84L hay gì gì đại loại vậy) trở xuống không cần skimmer, chỉ chăm thay nước hàng tuần là được. Anyway Z chưa bao giờ nghe nói có loại skimmer oxy RS-4001 ??? anh có nhầm với cái lọc nước không ạ :|
    - Cuối cùng: bể nano từ 5 gal trở xuống chỉ dành cho những người đã qua nhiều kinh nghiệm ạ.
    Chúc anh may mắn lần sau

Last edited: 6/3/11
  4. giapok

giapok New Member

Thích đã nhận:
    5
    bác ở TP HCM có thể call e số này e mang dụng cụ qua test nước thử cho
    0932745563 - Giáp
    - Anh em chơi vui là chính, hỗ trợ đc gì e quyết tâm hỗ trợ bác đến cùng :D

5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Kết nhất câu này!

Đọc bài biết ngay cua người có kinh nghiệm và hiểu biết sâu về món này!

6. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Ko hiểu Sao mọi người cứ nghĩ chơi bể nano nhỏ là những người có thâm niên này nọ . Mình cũng chả có thâm niên gì , vừa mới set 1 bể nano đến bâyh vẫn khỏe mạnh chán !!! Ai thích chơi nano nhỏ thì vào topic mình !! Mình sẽ góp ý những gì mình hay làm với bể của mình !!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:48 PM ----------

Đây là hình ảnh bể của mình nhé

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=111205

PS : đây là bể đầu tiên nhé , chả có kn gì đâu !!!! Thân

7. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bể làm được bao lâu rồi? Chưa qua 6 tháng chưa nói lên điều gì cả đâu.

8. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    quả thật bể nano(cá và LPS) thì ko khó để setup đâu,nhưng vấn đề là người chơi phải am hiểu về chất và phải đo thường xuyên vì bể nano không ổn định dễ gây shock cho cá và san hô...và hơn nữa bể nano dễ gây nhàm chán cho người!!!Để 1 hồ chạy ổn định đc 4 đến 6 tháng thì quả thật ko đơn giản cho người mới tập chơi...

lpcuong thích bài này.
  9. ca bien xinh

ca bien xinh Member

Thích đã nhận:
    1
    em đang tính làm quả test kit, vì hồ set được 3 tuần, thả 3 thia xanh, 3 khoang cổ, 2 domino và 4 chú sao biển, tình hình là cá chết hết còn mỗi 1 em thia xanh và 2 em sao biển... pH thì lúc đầu chưa thả cá 8.0, lúc cá chết test thấy pH 8.5-9.0, độ muối thì 1024-1028, chán quá... bác nào có kinh nghiệm chỉ cách khắc phục với và giúp em địa chỉ mua bộ test kid hiệu quả mà dễ sử dụng, giá 1tr5 trở xuống giúp em. Em ở Tp.hcm, tên Phước Anh, sdt: 01.653.655.693. Em cảm ơn!! ( Hồ em 80-60-60)