người hoc chơi cần được giúp đỡ T_T

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi giang229, 6/3/11.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tình hình là mình cũng học đòi chơi thử cá biển nhưng khong gian nhà chật hẹp nen chĩ chợi hồ nhỏ thông so là 30 X 20 X 20 (12lit):blushing:
    thiet bi thì : s
    -skimmer chay bằng oxy RS-4001
    - lọc thác RS-4000
    mình mua nước về châm cho chạy máy rồi bón visinh mai việt vào rồi cho 2 con ca khoang cỗ vn ( clarkii clown fish) với 1 em hải quỳ vú
    -kết quả thu được:
    1 lúc sau thấy con quỳ cứ mo mồn ra đong mồn vào nước dần dần đục 5 tieng sau 2 con hê bắt đầu bơi ko được tốt thế là bắt con quỳ ra ngoai, nhưng chi 1 tieng sau 2 con hề chết , cho con quỳ vào lại hồ nó cũng cứ no ra roi thu vao ko căng khoe mà nhìn yếu ớt .Sang hôm sau con quỳ cũng di luôn
    giờ chĩ còn cái hồ không . Skimmer va loc mình vẫn để chạy.
    cho mình hỏi là không biết nuóc đó có còn dùng được không ? nếu được khoảng bao lâu nữa mới tha ca lại được? mình coi trên youtube thấy ở nươc ngoài họ nuôi hồ nano rất đẹp có hồ chĩ tầm 3gallon ~ 12l nên cũng muốn làm thử nhưng kết quả như thế đáy. các bạn có thể tư vấn giúp mình với đuọc không ?
    chân thành cám ơn

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình cũng mới tập chơi thôi, lúc đầu chưa Circle xong nóng vội mua san hô về thả cũng chết mất 3 em, bỏ hồ khoảng 6 tháng sau gắn PS và chạy máy làm lạnh thì không còn chết nữa, thả luôn 2 con Nemo ăn liền ngày hôm sau, tụi nó thích bơi ngược máy tạo sóng xong thả trôi vèo cái, làm cả ngày không biết chán.
    Theo mình lúc đầu bạn nên xin của những người thay nước vì ít mà, hoặc mua nước trong hồ cửa hàng đang nuôi, chắc bạn mua nhầm nước mới pha hoặc nước biển nhưng chưa vận hành nên vi sinh chết phần lớn dẫn đến cá ngộ độc ammonia, nếu chỉ ammonia không thì bạn vẫn có thể dùng lại sau khi đã Circle 1 tháng (cũng phải đo thử lại các chỉ số, tốt nhất bỏ hết và mua nước đang vận hành thì nhanh hơn), cũng có thể bạn thả cá không đúng cách, 1 lời chia sẻ chân thành là chơi món này dù hồ lớn hay nhỏ cũng phải tuân thủ đúng vì vậy bạn nên tham khảo thêm các bài viết, hồ nhỏ khó hơn hồ lớn đấy bạn.
    Thân

giang229 thích bài này.
  3. giang229

Thích đã nhận:
    6
    thả cá không đúng cách là sao nhi? thế thả cá thế nào ? mình thì châm nước hồ từ từ vào bịch cá rồi đợi 10f rồi do 50% nước trong bịch cá di rồi lại châm nước mới cứ thế 1h mình cho cá vào !!! chĩ vậy thôi ah2 !! còn cao kien khác không ?
    thân !! ^^

4. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu bạn nghĩ bạn thả cá đã đúng cách thì nước của bạn hỏng rồi, bạn đưa nước vào bịch cá chậm vậy mà cá bạn vẫn chết thì nó không thể thích nghi với nước đó được, bạn cứ đo thử sẽ biết câu trả lời là nước bị gì chứ mình mua cá về cho cân bằng nhiệt độ 30p, mở miệng bao 5p cho tí nước, đến khi thấy con cá khỏe lại muốn ra khỏi bao thì mình cho ra.
    Thân

giang229 thích bài này.
  5. giang229

Thích đã nhận:
    6
    mình không biết khi không thích nghi với môi trường nước hải quỳ có tiết ra chất độc không nữa haizz!! có lẽ đó là nguyên nhân mình cũng ko biết nữa T_)T

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Giang229, đây là một số phần mà bạn chưa đọc biết về Nuôi cá biễn,
    Trước tiên là về thể tích hồ, rất là nhỏ, và càng nhỏ thì càng khó nuôi gấp bội so với hồ cá lớn, thường là những người làm hồ này thì đã có kinh nghiệm chơi, biết rõ những gì cần biết về nước biễn, và phải chăm sóc thường xuyên, có thể nói là hằng ngày hằng giờ.

Cái thứ hai là ,khi mới làm hồ cá, không phải như nuôi cá nước ngọt, và phải qua phần cho máy chạy (bạn nên tìm hiễu về máy tạo sóng...v..v), cho hồ chạy tuần hoàn (cycle) khoảng 1 tháng hay hơn thì tùy theo mỗi hồ, và sau đó đo những chất có trong nước như bạn Dũng MVP nói, như là chất Ammonia, NO2,NO3, Alk, Canxi, pH, Nhiệt độ, và độ muối trong hồ coi có đúng tiêu chuẩn không.

Cái thứ ba thì phải biết là loại cá nào hay san hô này sống và kích thước hồ cá nào nuôi được chúng, (trường hợp của bạn đây là hồ quá nhỏ, mà cá và san hô không thích hợp cho hồ đó, gây ra dơ lẹ và chết lẹ)

và cuối cùng là mình khuyên bạn nên đọc và tìm hiễu trước khi làm một cái hồ cá biễn, cần nắm bắt những bước đầu tiên, và biết cấu tạo của nước biễn trước khi làm, hầu đở tốn tiền và đở sát hại sinh vật biễn.

giang229 thích bài này.
  7. Zudeme

Zudeme Member

Thích đã nhận:
    10
    - Về việc hải quỳ có tiết ra chất độc khi stress hay không, theo Z biết là không. Nó chỉ phun ra một mớ nhớt trắng khi bị đặt đột ngột vào môi trường lạ. Nếu sau đó nó vẫn không thích nghi nổi với môi trường, nó sẽ chết và rữa ra làm hư nước, chứ không phải tiết ra chất độc làm hư nước. Về cơ bản tất cả các san hô đều vậy, chỉ là hải quỳ thì gây hậu quả nhiều hơn ^^. NHững loài có thể tiết ra chất độc làm hư nước khi stress là hải sâm (các loại sâu biển), box fish....

Oh Z trả lời trong topic trên kia hình như ko đúng chỗ. Z copy gộp vào đây luôn cho nó thống nhất

giang229 thích bài này.
  8. giang229

Thích đã nhận:
    6
  9. Zudeme

Zudeme Member

Thích đã nhận:
    10
    oh thấy rồi chỉ vì z không biết hiệu này thôi ^^ anyway chúc anh có bể cá vừa ý

10. giang229

Thích đã nhận:
    6
    thanks các bạn đã giúp đỡ nhiều !!! mình đã hoàn thành cái hồ 3gallon rồi ^^ hải quỳ vú quỳ thit nở cung đẹp lắm !! hôm nào có hình se up len cho mấy anh em chặt chém

PARASUCO thích bài này.