Người mới cần giúp về Co2 (tự chế) và đèn

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi bluelat, 3/3/13.

1. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình ở Vũng Tàu mới set up 1 hồ như hình. Hiện có 2 vấn đề mình chưa giải quyết được, rất mong các anh em trên diễn đàn tư vấn giúp
    - Co2 : Mình tự điều chế, mình đã thử qua 2 công thức :
    1/ bột mì + đường cát vàng + viên men rượu nếp + nước ( dưới VT mình chỉ tìm thấy men rượu nếp thôi) => Ra Co2 nhưng phản ứng chậm quá :(
    2/ phèn chua + nước + muối natri ( nabifar/ natri bicarbonat , như hình ) => phản ứng rất nhanh nhưng có vẻ như là chỉ được 1 khoảng thời gian ngắn 2,3 h là phản ứng hết :-S
    Hiện mình đang nghiên cứu cách thứ 3 : men yeast + đường gluco + baking soda + nước
    Chạy ra tiệm thuốc mua hỏi đường gluco thì nghe bảo chỉ ngoài Bắc mới bán bịch muối đó :confused: . Men yeast thì nghe bảo tên tiếng việt là bột nở làm bánh , ra chợ hỏi mua thì 1 gói 3k ( như hình ), mà đọc thấy thành phần là sodium bicarbonate, giống gói muối nabifar như cách 2 trên :confused: , mình lại nghe bảo muối này cũng được gọi là baking soda ~X(
    Vậy cho mình hỏi là sự khác nhau giữa men yeast / baking soda/ muối natri (nabifar ). Cũng như hình ảnh cụ thể để còn lùng kiếm =.= , ai ở vũng tàu tư vấn giúp mình chỗ mua với. Nếu pha cho bình 1.5 lít thì công thức cụ thể thế nào =P~
    Còn vấn đề thứ 2 là dù đã cho Co2 điều chế vào hồ và dùng lọc đánh nhuyễn rồi, nhưng vẫn chưa thấy cây thở , không biết có phải là do thiếu ánh sáng không , mình dùng 2 bóng: 1 bóng 4 tấc và 1 bóng 6 tấc (đều là jebo 10k) Tính đầu tư thêm bóng 6 tấc nữa nhưng sợ không có kết quả . Hồ mình kích thước 60 x 30 x 40. Rất mong mọi người giúp đỡ ạ. :x

Last edited: 3/3/13
    muoivankhatmau thích bài này.
  2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cá nhân mình chơi qua CO2 chế rồi thì ưa cách 1 vì có thể xin được men rượu. Cụ thể là ra chợ chỗ bán gạo hỏi nhưng không mua mà nói là cho cháu xin cái vụn về làm thí nghiệm, người ta sẽ dốc ra cho mình cái bột hoặc những viên bị vỡ vụn, về chế cả năm không hết :D
    Việc CO2 đầy đủ nhưng cây không thở thì cũng có nhiều nguyên nhân. Ở đây ánh sáng của bạn quá yếu (tất nhiên cũng phải biết bạn trồng cây gì, số lượng ra sao). Hồ này cắt cắm thì chơi 4 bóng 60 luôn. Rêu thì 2 bóng là vừa.
    Với 1 bóng 40 và 1 bóng 60 chủ top chỉ chơi rêu với dương xỉ là ok.

3. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình đang thử với trân châu, cũng mới trồng 1 tuần thì thấy cây có ra lá non và có vẻ nửa bò nửa mọc lên, đang theo dõi xem thế nào. dùng tới 4 bóng có thừa quá không bạn? mình chỉ tính đầu tư thêm 1 bóng 60 thôi, vì có đọc qua hướng dẫn về ánh sáng

4. lightkun

lightkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mình đang dùng 1/3 gói men nở khô, loại instant dry yeast + 1 lạng đường + 0,75 lít nước. Cái này cho vào chai lavie 1,5lit khí CO2 ra nhiều lắm. Mình dùng thoải mái trong vòng 4,5 ngày(mỗi ngày khoảng 8 - 10 tiếng theo thời gian bật đèn). Bạn thử xem nhé, chúc thành công.
    Hình của gói men nở này.

5. NHK

NHK Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Theo em thì các bác có đk nên đầu tư bình CO2 chơi cho thoải mái chứ chế theo cánh 1 hôm nào tụt ống thì ngửi đã luôn!

6. lightkun

lightkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Hì hì, tại mới chơi nên mới tập tành làm này làm kia. Với lại em đã thử dùng ít time rồi, không mùi lắm. Hay là do mũi e tịt nhể :v

7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chắc bạn cũng nghe câu "ánh sáng thà là thừa, dinh dưỡng thà là thiếu" ở trong thủy sinh :D
    Ở đây mình không tính đến chuyện thừa thiếu mà chỉ tính làm sao tốt nhất cho cây thôi.
    Bạn cũng biết bóng đèn, dù là chuyên dụng cho thủy sinh thì sau khoảng thời gian tầm 3 tháng là xuống cấp rồi, tuy mắt mình không nhận biết được nhưng cây cối thì có.
    Hơn nữa bạn ở HCM, hầu như không có mùa đông nên mình cũng tính đến chuyện đèn không gác thành hồ được, nước sẽ rất nóng, mà TCN thì không ưa nóng cho lắm.
    Cá nhân mình cũng gặp trường hợp TCN đang bò thì tự nhiên lăn ra, không bò nữa mặc dù các thông số của hồ không thay đổi ~> nguyên nhân do đèn xuống cấp, hoặc hạ thấp đèn lấy thêm sáng hoặc phải thay.
    Đôi điều chia sẻ từ thực tế bản thân

8. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    kê dép ngồi hóng các pro chỉ bảo
    .........................

9. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Loại này bạn hay mua ở đâu thế ? Tuần này mình lên HCM, tìm ghé mua về dự trữ

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:14 PM ----------

Mình mới thêm 1 bóng 6 tấc nữa nhưng vẫn chưa thấy cây thở. Có lẽ phải thêm đèn. Nhưng mà kích thước hồ có giới hạn, chắc để được thêm 1 máng 6 tấc nữa là cùng, trừ khi gác chéo :)

10. bioteach

bioteach Member

Thích đã nhận:
    5
    e xin mạo muội
    men yeast men làm bánh mỳ là 1 loại nấm men hiếu khí, được tạo giống để sinh nhiều CO2 làm xốp bột làm bánh mỳ, khác vs natri bicacbonat (NaHCO3) or Amoni carbonat (NH4)2CO3, Amoni bicarbonat NH4HCO3 (sẽ giải phóng CO2 và NH3) mà NH3 độc đv cá, nhưng lại là nguồn nitơ cho thực vật thủy sinh( vvs liều vừa đủ)
    Sử dụng đường glucose, galactose, saccharose( đường kính bình thường), maltose như nguồn cacbon, phân giải các loại đường này thành CO2 và H2O trong hô hấp hiếu khí (thổi õi vào bình nuôi)và cho rất nhiều CO2, còn nếu như cách trên (kỵ khí) thỳ lượng CO2 sinh ra ít hơn hiếu khí, hiệu suất cũng ko cao và sản phẩm của phản ứng sinh hóa này là CO2, H2O, Rượu, Giấm... một số axít hữu cơ=> mùi cực kỳ khó chịu
    Dùng men này tạo CO2 chỉ là đối phó tạm thời thôi, nếu có điều kiện hãy dùng bình khí nén CO2 nhá
    mua men này thỳ e ko rõ lắm hay mua ở chỗ bán bánh mỳ, trạm y tế Vietsovpetro, nhưng mà gói nhỏ lắm. Mua về cho Bobo(moina) ăn thôi
    CO2 cung ko cần mấy cái ống trộn đắt tiền đâu a cứ làm cái cốc úp ngược kín nước xong rồi bơm khí vào đẩy nước ra, để nó tự hòa tan, vì CO2 tan nhiều trong nước, nên tạo dòng chảy nhẹ để lưu thông va CO2 tan nhiều hơn
    hic, có sai chỗ nào các huynh chỉ giáo nhá

11. abexeix

abexeix Active Member

Thích đã nhận:
    19
    e thử dùng bộ trộn đơn giản của nhà sản xuất C2 cũng khá hay sáng bơm vào 1 ít đến tối là hết, hòa tan 100% không lãng phí
    đục lỗ ở dưới cắm thằng vào đầu ra của lọc nêu thích thẩm mỹ thì nhấc cao chai nước chỉ để phần lỗ khoét dưới mặt nước :D bong bóng cứ lên lên xuống nhìn vui mắt :laughing:

Last edited: 11/3/13
  12. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6

Hihi, cách này mình cũng tính áp dụng rồi, mà cái hồ có 60, bỏ chai đó vào chiếm diện tích quá, nên ra mua luôn bộ CO2 Reactor . Chế thêm cái lọc havoten rồi đặt ngoài hồ hết :)))

Mình đã mua được yeast rồi, làm 1 chuyến ra chợ Kim Biên luôn :))) mà chưa xài vì cũng đã ngộ ra được chân lý khi chế CO2, chủ yếu là cho nhiều đường hơn bột mì ^^