ngưới mới chơi cá lahan!(nước đuc)

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập Cá La Hán' bắt đầu bởi kesytasos, 7/2/08.

1. kesytasos

kesytasos Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bà con ơi giúp em với!em vừa rước một chú la han' kcc 3 ngón để trưng tết.thức ăn cho no' là tôm ngoài chợ.hàng ngày cho ăn 3 bữa và mỗi bữa một con tôm được rữa sạch và cắt làm 10 lần.nhưng sao cho ăn mới hai bữa mà nước đục qua'.may' lọc và máy sục em để cả ngày.hộp loc em có để thêm than hoạt tinh' và sỏi nhỏ nhưng vẫn vậy?xin ACE giúp em một tay với.thanks a lot.:-*

2. Harrynguyen

Harrynguyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể bạn bỏ bông lọc mới nên chưa có vi sinh vật làm sạch nước. bạn có thể xin bông lọc đã xài rồi rồi bỏ thêm vào hộp lọc sẽ thấy nước trong hơn

3. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Xài nước làm trong nước đi bạn, 1 lần 5 giọt, cứ 30 phút nhỏ 1 lần cho tới khi hồ trong thì thôi. (Thuốc làm trong nước màu xanh lá cây đó bạn) Nếu hồ của bạn lớn hơn 60cm thì có thể nhỏ 10 giọt 1 lần. Yên tâm, cá sẽ khỏe như vâm, nhưng bạn nhớ để máy lọc có bông lọc dày 1 chút là xong. Chúc bạn có 1 hồ trong như gương

4. ANTOYOTA

ANTOYOTA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy bạn kg nên để thừa thức ăn trong hồ khi cá đã no.bịt đường thổi oxy tại máy bơm lại cho nước chạy lên lọc 100% hồ sẽ trong ngay.nếu muốn sạch nữa cho thêm vào đó một thằng lao động(cá chùi kiếng).chúc bạn thành công

5. armymen0705

armymen0705 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bik thì tại do chất thải của cá la hán đấy bạn. Loại cá này thải ra làm hồ mau đục lắm. Nhà mình fải làm hệ thống lọc, và thay nước liên tục mới chịu nổi với nó. Mình thấy có mấy bạn chỉ hay lắm đó. Họ là dân chuyện nghe cũng k hại gì đâu. Với lại một phần làm cho hồ mau đục là do rong rêu nhỏ để lâu ngày mọc ra bám vào thành hồ nên khi bạn nhìn vào sẽ thấy đục. Lâu lâu thấy đục thì lấy gì đó lau chùi cho nó tróc ra, còn công việc còn lại là máy lọc. Nhưng vậy thì mắc công mình và tốn tiền mua bông lọc, theo ANTOYOTA cho thêm thằng lao động vào là ok nhất. Chỉ sợ 2 đứa cắn lộn. Thân !

6. boss686868

boss686868 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn nhiều như thế thì máy lọc nào mà chịu đc, giảm ăn đồ tươi đi, thay nuớc hàng ngày, mua con cọ bể thả vào là ok.

7. masoihoian

masoihoian Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đừng nên cho nó ăn tôm nữa, thay đổi thức ăn khô cho cá la hán đi .
    Bạn chỉ cần mua 2000 đ tép về vừa nuôi tép vừa cho cá ăn ( nuôi tép = cách sục oxy vào) . Mỗi lần cho cá ăn khoảng 3-4 con tép thôi như thế sẽ ko làm đục nước và cá sẽ có nhiều dinh dưỡng.Còn nếu cho ăn tôm thì khi thả tôm vào nước nó sẽ ra cái chất của tôm mau làm đục nước lắm. Có khi bạn mua tôm lai trúng con tôm bệnh nữa thì mệt. Tớ đã làm cách này được 1 tháng rồi rất sạch nước , Để hồ nước 1 tuần sau mới thay .Thân.

8. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình góp với bạn vài ý:
    1. Không để thức ăn thừa sót lại trong hồ. Tức là chỉ cho ăn vừa đủ no thôi. Cho ăn nhiều quá cá bị béo phì cũng mất đẹp. Cá 03 ngón chỉ cần cho ăn 01-02 lần/ngày.
    2. Lột vỏ tôm phải bỏ phần gạch tôm (ở đầu tôm). Gạch tôm mau làm dơ nước.
    3. Làm hệ thống lọc nước theo kinh nghiệm của anh em trên diễn đàn này: lọc đáy của duongnguyen; lọc 03 ngăn, 05 ngăn của trinhphuongan...
    Chúc năm mới có cá đẹp, hồ trong veo!...

9. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ăn nhiều quá thì máy lọc nào mà lọc hết được chứ[-(

10. anhtulx

anhtulx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _ Cách đơn giản nhất là bạn bịt cái chổ sụt là ok thôi. Lúc trước mình cũng bị như bạn nhưng bịt lại là ok, mình cũng làm dùm mấy thằng bạn đều OK hết.

11. kesytasos

kesytasos Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks a lot! anh em nhiều lắm.hồ mình trong hơn rùi.mình vừa bịt một đầu ống thổi và cho thêm vài giọt làm trong hồ.giờ nhìn hồ thich'' hơn nhiều rùi.còn về lọc đáy cua anh DN thì mình có nghiên cứu rùi.mình ra tớii tận lãnh binh thănng mua nhưng hết hàng luôn.chắc phải qua tết mới làm được.năm mới chúc anh em vạn sự như ý, tiền nhiều một tý ,suốt năm có gril nhí.

12. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn. Mỗi ngày bạn cho ăn 3 lần.
    Sáng : 5 - 7 viên XO lên đầu.
    Trưa : 1 con tép.
    Chiều tối : 5 viên Xo
    Vớt phân do em nó thảy ra. Bịt đầu lọc lại. Mỗi ngày giặt miếng lọc một lần. Chúc bạn có hồ cá trong veo và cá đẹp nhé.

13. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    " Bịt đầu lọc lại " thì cần gì phải giặt miếng lọc mỗi ngày?. Bạn không nên làm như thế; nên bịt đầu phun bọt và rút ống thông hơi ra ( ống mũ trắng ) để áp lực nước đầu lọc mạnh, lọc được nhiều nước, khoản 2 -3 ngày giặt bông lọc 01 lần.

14. pinangtac

pinangtac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho ăn ít lại thôi, lọc nhiều bông lọc vào, vài ngày trong vắt à