Người mới chơi cá Rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi duongcong, 3/11/08.

1. duongcong

duongcong Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình rất thích cá Rồng nhung chưa nuôi bao giờ, các Bác cho em hỏi:
    1.Nếu mua bể kính dài 2m thì khoảng bao nhiêu tiền, chân bao nhiêu?
    2.Nếu mới chơi để có kinh nghiệm thì nuôi cá rồng nào tốt nhất? Thanh long, Kim long, Ngân long hay Hồng long? Giá cả thế nào?
    Xin đa tạ.

2. Yêu Cá Dĩa

Yêu Cá Dĩa Member

Thích đã nhận:
    0
    bể 2m mà mới thì giá cao lắm á, hình như phải đặt hàng thì sẽ tốt hơn. giá xấp xĩ 2tr trở lên(ko rành lắm).
    Mới nuôi cá rồng đúng nghĩa thì nên nuôi Ngân long là chắc ăn nhất rẻ, dễ nuôi có điều khó lựa 1 con đẹp lắm giá:150-500 tùy kích cỡ.
    Thanh Long: 800 trở lên
    Kim Long:500 trở lên hoặc size nhỏ thì rẻ hơn
    Hồng Long 2: 1tr8 trở lên
    Hồng Long: tính theo usd

3. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    1, bể 2 mét bạn muốn mua là loại gì dán hay bể đúc sẵn? chân gì gỗ sắt hay inox.
    2, mỗi loại cá rồng có 1 đặc điểm và vẻ đẹp khác nhau nó không giống như xe máy mà phân biệt loại nào tốt nhất, nó tùy thuộc nhiều yếu tố quan trọng nhất là ví tiền của bạn dày hay mỏng. ví dụ dòng ngân thanh hay kim úc thì bình dân giá rẻ vài trăm là đc.kim hồng vĩ ở tầm trung vài triệu . quá bối và huyết long là dòng cao cấp nhất. giao động từ 1000$ đến vô cùng.

4. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sẳn đây cho mình hỏi, cá rồng nếu có thẹo thì lành đc hok ?

5. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    ???thẹo(sẹo) con gì bị sứt xát đều lành nhưng mức độ lành lặn như thế nào và có đẹp như cũ hay không thôi. cá rồng thương fbij bong vẩy, gãy đuôi đều lành đc cả

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nuôi cá rồng thì chi phí ban đầu rất tốn kém. Cụ thể là hồ phải tối thiểu 120 x 50x60 còn nếu thật sự muốn nuôi tới bến thì hồ phải dài 160 trở lên. Khởi điểm là 1 cặp ngân long nha bạn.

7. hoangtk

hoangtk Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác nào có bít chỗ bán kimlong size 20~30cm, giá rẻ thui nha; cho mình bít với.
    tks

8. duongcong

duongcong Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bác, em cũng tìm hiểu giá làm hồ cá o ngay góc đường Lý Chính Thắng - Bà Huyện thanh Quan...Hồ 2m*0.7*0.7 =3t5 kính 12mm, Chân sắt = 1t7, chân inox = 2t5....Mua thêm phụ kiện như máy lọc, đèn sưởi, đèn chiếu sáng....+ 1 chú em Thanh Long be bé nữa thì cũng xong ~ 7t......:crying:
    Em chì là tiểu..tiểu.....tiểu..........tiểu gia thôi chứ đâu phải đại gia....
    Nhân đây em cũng cám ơn Bác TungVpbank đã nhắc nhở, thật ra em kg nghĩ cá như xe mà vì mới chơi, chưa có kinh nghiệm nuôi cá...mà giá quá cao >1000$:confused: nên kg dám mạo hiểm....Lỡ cá có mệnh hệ gì thì chắc em theo cá luôn=(( Nên mới hỏi loại nào trong các em cá trung bình về ''ngân lượng'' nhưng vẫn chất lựong đó mà.
    Ngân long em cũng thấy rồi, đẹp nhưng thân hơi ngắn
    Thanh long thì óng ả và chân dài...
    Để m xem em nào có duyên bắt về ''sống chung'':x

9. hoangtk

hoangtk Member

Thích đã nhận:
    3
    Sao không có bác nào hết ta, huhuhuhuhuhuhhuhu, size bé một tí cũng được,.

10. quocthinh05

quocthinh05 Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Bác hoangkt phải nói rỏ bác đang ở đâu và muốn mua KL loại nào để anh em trong diễn đàn còn lên tiếng nửa chứ ! Hỏi thiệt bác muốn hỏi để mua hay tham gia cho có bài vậy ?
    Nếu bác thật lòng muốn mua thì theo mình :
    * Ở Tp.HCM, bác cứ đến 116A Nguyễn đình Chiểu Q1 (góc ngã tư Phùng khắc Khoan - Nguyễn đình Chiểu ) tiệm cá cảnh HỒNG ANH - một địa chỉ uy tín và nhiều loại lựa chọn (duy chỉ kg có KL Úc nhé, hếu cần loại này, bác ra Nguyễn Thông Q3 hoẳc Lưu xuân Tín Q5 - đầy mà củng chẳng cần quan tâm Cert.
    * Ở HN, bác cứ đến chổ bác THỊNH - Láng Hạ là yên tâm rùi.
    Hy vọng bác sớm tìm được chú em ưng ý nhé ! ! ! ~X(

11. tuananh81

tuananh81 Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình mới vừa làm xong hồ 215x70x80 kính 12 ly dằn đáy và dằn trên chân sát hộp xi giả gổ sơ sơ gần 7 triệu.
    Hiện tại trong hồ mình nuôi 3 ngân long 1 Thanh Long chỉ vàng và Phi phụng với thái hổ nuôi tập lấy king nhiệm
    hồ lớn bạn phải có bộ lọc tốt mới được theo mình bạn nên làm hồ lọc nằm dưới trong hồ bạn làm hộp lọc vừa lọc đáy vừa lọc mặt , mình đang sài hồ lọc 130x50x50 nằm dưới , lúc nào hồ cũng trong vắt mình cũng mới chơi dc 2-3 tháng nay thôi :D

12. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác tuananh81 mới chơi mà kinh thế ^^ ! Bác có thể post cái hồ lọc cho anh em học hỏi thêm được không ? em cũng định chơi một cái hồ gần giống của bác nhưng đang phân vân cái hồ lọc nước nè ! định thả 1 em HB 24k vô đó nên cũng hơi run ^0^

13. duongcong

duongcong Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn Bác Tuananh81, mình cũng dang phân vân là nên làm hệ thống lọc thế nào đây, định làm bên hông hồ luôn nhưng sợ mất diện tích nhưng có cái gọn (theo hồ mà), lọc riêng thì thấy hơi bề bộn vì Hố cá định để ở phòng khách.... lọc đáy bằng máy hút và lọc tràn thì nước mới sạch, trong được.
    Bác Tuananh81 post hình lên đi cho mình học hỏi với.