Người mới chơi có vài điều cần được chỉ dẫn

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi jerunguyen, 5/10/08.

1. jerunguyen

jerunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    E mới chơi chim k đc có 1 tháng thôi, nhưng em ko hiểu nguyên nhân vì sao mà 1 trong 3 con chim khuyên(k mộc) của em lại bị đi ị (mất vệ sinh 1 tí :D) ra rất nhiều nước. Cả 3 con k của em đều ăn cám SB 2 con đi ị thì bình thường nhưng có mỗi 1 con là đi ị ra rất nhiều nước( nếu như vậy thì chim sẽ rất yếu), em thấy mọi người bảo là cho nó uống nước chè hoặc nước chè tười thì sẽ hết. E về áp dụng thì đc 1 2 hôm nó hết thật. nhưng em ko dùng nước chè nữa thì nó lại đi ị như thế. E muốn hỏi có cách nào cho nó dứt điểm cái bệnh ị ra nhiều nước thế ko, hay phải cho nó uống nước chè suốt. Với lại em có 1 vấn đề là làm sao cho chim k có thể đứng cầu đc lâu? E mong mọi người chỉ dẫn đầy đủ và chi tiếp cho em. THX ALL

2. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Có thể em khuyên đó không hợp cám tàu, bạn thử thay bằng cám trứng đậu xanh xem có đỡ không

3. cucgachpti

cucgachpti Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim khuyên đứng cầu bình thường mà bạn, có thể chú chim của bạn bị ị nhiều quá nên mất sức. giải pháp tốt nhất cho chú chim nào bị ị hoài là thả đi bạn ơi, vì mình cũng có 1 chú bị như vậy và thả đi mất rồi.

4. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chim bạn mới nuôi chắc chưa hợp cám nên mới thê, nói chung là nuôi khuyên công phu la

5. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    E cho nó ăn cám thường rồi mà vẫn bị đi ị như thế, kiểu này chắc phải pha ấm nước chè cho nó uống dần dần rui. Ko có phường thuốc nào điều trị đc căn bệnh này sao?

6. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Hix, thả đi thế này thì phí lắm. Con k của e nó mới lốp bốp líu thả bây giờ thấy tiếc lắm.

7. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ko có gì phải lo đâu bạn àh,, khuyên mộc khi mình mua về đổi cám nó hay bị vậy mà, bạn cứ nuôi dăm bữa nửa tháng em nó quen cám là nó sẽ hết thui mà, đấy là bệnh của khuyên mộc nên ko phải lo lắng cho em nó đâu

8. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn mọi người nhé. Mình sẽ nuôi xem nó thế nào, nhưng mong mọi người góp ý xem có những phương pháp nào hay thì nói lên cho anh em mọi người biết nhé. THX

9. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn ơi ko phải pha nước chè rồi đổ vào đâu, lấy 1,2 cánh chè rồi thả vào cái ống nước của chim thôi

10. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chim mùa thay lông con nào cũng đi ị hết bạn à . Bạn hạ cám xuống cho ăn cám vừa chất thôi thì chim sẽ đỡ . Theo mình chim mùa thay lông nên cho ăn cám Ba vì trộn trứng thôi cho đỡ bị đi ỉa . Thay xong lại cho ăn cám ngon . Bạn chớ lo lắng quá . Chim mùa này đi ỉa là chuyện thường . Nếu bạn muốn nó đỡ đi ị thì bạn nên lấy vài cánh chè cho vào cóng nước là ok .

11. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em nghĩ lúc thay lông là lúc cần nhiều chất chứ nhỉ, sao lại hạ cám xuống

12. famous

famous Member

Thích đã nhận:
    21
    chim mộc bị đi ỉa thì bạn chỉ cho ăn cám cò thôi , nếu có hồng xiêm xanh cho ăn càng tốt ,tôi đảm bảo sau một tháng là khỏi đi ỉa

13. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    mình cũng nghĩ là khuyên mộc mới nuôi chưa quen đc với cám có nhiều chất bạn chỉ làm cám đậu xanh với trứng thôi dần dần thay đổi chứ đùng 1 phát thay đổi là chim đi ỉa đấy

14. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Chắc phải làm theo bác famous thôi, nghe có vẻ hợp lý đấy. THX all nha

15. Sót BN

Sót BN Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn kiểm tra lại chim nó có thay lông không( Bạn kiểm tra bằng cách nhìn họa"vành mắt" và mở áo lồng vào buổi sáng. Nếu chim thay lông mà bị đi ị thì không vấn đề gì, còn không bạn pha nước chè loãng cho uống kèm thêm cho ăn táo hoặc hồng xiêm sẽ khỏi ngay mà.