Người mới chơi rất cần được chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi duonghp, 15/1/13.

1. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    * Em có con chào mào Huế bổi mới về được hơn 1 tuần, nó đã ra giọng và cũng chịu hót, mỗi tội là e thấy hót wich wiu wiu nhiều thỉnh thoàng đc 1 câu 4 âm hoặc 5 âm, ché thì e nó cũng đc khá dài trên 5 âm ché(nhà e có con chào mào bắc cũng là mộc hót lên là hót ché lại).e đó chắc chắn là chim đực vì e thấy chim hót chuyện rồi.vậy theo các tiền bối con huế của e có tương lai ko?e ko quay được clip vì nó chỉ hót khi ko thấy người thôi!
    * E cho ăn chế đô như sau: chuối cách ngày ăn 1 lần, sâu tươi mỗi ngày 20 con, cám e mua ngoài nhưng cũng tạm ổn. Đinh cho ăn dế nhưng ko biết chào mào có ăn đc dế ko?vì nghe nói dế có vị chát.
    Rất mong các tiền bối hỗ trợ e, e mới bắt tay vào chơi chào mào, con bắc nhà e cũng được 1 tháng thôi. Hy vọng e sẽ theo đuổi đc giống chim này!

2. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    sao rất nhiều bác vào đọc mà chẳng bác nào chịu jup e vay?

3. ngoquangkhai

ngoquangkhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bác nên up clip lên để mọi người cùng phán chứ nói thế thì nghe chim cũng ngon đấy . nhưng mà bác cho ăn sau ngày 20 con là không được . nếu ăn như thế thì chim không bền đâu . đến mùa sau là lông chim bí quắn lại đấy

duonghp thích bài này.
  4. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy chế độ mồi tươi cho ăn như thế nào là hợp lý hả các tiền bối?chỗ e chỉ có sâu tươi và dế thôi!
    e cố quay clip r mà ko đc, mong các tiền bối chỉ giáo!

5. ngoquangkhai

ngoquangkhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bạn nên có kiếm cào cào đi chứ ăn dế thì cũng không tốt đâu. ngày khoảng 3 đến 6 con cào cào là dc . nhưng kiềm theo hoa quả cho em nó đỡ nóng là được

duonghp thích bài này.
  6. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    chế độ bạn cho ăn cám 1 ngày một muỗng cơm hết hãy bỏ vô nữa tránh cám bị hư,đừng cho ăn sâu sẽ làm lông khô xấu và bị thay lông ,trái cây nên dùng cam 1 tuần 1 lần,cào cào 1 ngày sáng 10 con chiều 5 con,ăn như thế chim sẽ tốt và giữ dc lửa lâu,chúc bạn thành công

7. Ngoc to

Ngoc to Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Tiêu đề.cham sóc chào mào bội mau có lửa.

Nội dung.ban cho chế độ ăn như thế là không ổn rồi mình thì không phải cao thủ .nhưng là thợ bẩy cm mình chỉ cho b cách cho ăn đơn dản mà chim cũng dữ được lửa.bạn không nên cho ăn sâu nhiểu vì sâu nóng mà nên cho ăn ngày một thứ mồi. Ví dụ hôm nay ăn sâu mai cho ăn cào cào ngày hôm sau cho ăn dế.thay đổi chim không bị chan mồi và lại đủ dinh dượng bạn có thể tập cho em nó ăn thịt sống như thịt bỏ tep khô thị heo nạc chẳng hạn nhưng ít thôi.xé nhỏ cho em nó ăn.cho ăn luân phiên thay đổi mồi nhé.hoa qủa củng vậy .hoa qủa cho ăn các loại cam, cả chua, cà rốt hấp mềm, chuối, ớt tây,tấ cả các loại hoa qủa có màu đỏ chảo hay ăn mổi ngày 1, loại nhưng bỏ ít thôi đủ ăn trong 1, buổi là được.bạn có thể cho uống mật ong pha loảng cho uố vào buổi gần tối chim dữ lửa tốt chúc bạn thành công.

8. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    bạn cho ăn sâu ít thôi 2 ngày cho ăn sâu 1 lần mỗi lần chỉ 5,6 con thôi . ăn sâu nhiều ko tốt đấu

9. hunghuong_obat

hunghuong_obat New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng mới chơi lên vào đọc để học hỏi kinh nghiệm!!! hihi

10. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Chào mào khi thay lông rất cần chế độ tắm sương, tắm mưa và phơi nắng, nếu có thời gian thì chào mào rất sung mãn. ngoài chế độ ăn uống còn phải tíh chế độ nghỉ ngơi hợp lý, chứ thức đêm nhiều thì ko có căng lửa.