Người mới chơi xin được chia sẻ kinh nghiệm.

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi chimcugaybp, 21/12/14.

1. chimcugaybp

chimcugaybp Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình mới tập nuôi chim cu gáy được 1 tháng mấy ngày thôi. Mình ở Đak Ơ - Bù Gia Mập - Bình Phước. Có đứa em cùng làm bẫy cho 1 con bổi, giọng đồng. Hình dáng thì trung bình, có điều bẫy về cắt cánh, đuôi rồi thả vào lồng cho thóc là ăn luôn như đang đói, cũng rúc lồng, mình lấy áo lồng chùm lại 1 phần, sau đó 2-3 hôm là gáy được 1, 2 tiếng, sau đó mình thả ra để lùa giống các bạn trên diễn đàn chỉ. Cho vào lồng và đến gần thì nó giương cánh, thò ngón tay vào thì nó mổ lại, cầm bổi khác đẻ trước mặt thì nó gù mấy tiếng, nhưng hiện thì nó gáy cũng không đều, hôm có hôm không, nhưng có chim khác đi quanh lồng để dưới đất là nó gù nhưng khòng thấy con kia phản ứng gì nó thôi, cũng chỉ gù 4,5 tiếng. Mình sẽ cố gắng đưa hình lên sớm để các bạn xem giúp. Nói chung mình với tinh thần vừa nuôi vừa tích lũy kinh nghiệm nên rất cần nhiều chia sẻ về cách chọn chim bổi cho những lần sau.

2. hungbd

hungbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    xin chúc mừng bạn mới nuôi mà gặp được con như vậy là vui rồi. bạn chăm sóc tốt vào và không nên kè với những con chim già...

3. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    từ từ không vội được đâu, có dk bác kiếm thêm 2 3 con nữa cho có bạn cùng gáy, hihi

4. thinhbv

thinhbv Active Member

Thích đã nhận:
    94
    Được chim bổi này mà nuôi còn gì bằng nữa, chăm sóc tốt, ăn uống đầy đủ là có chim để thưởng thức thôi mà. Nên chịu khó tìm hiểu thêm kinh nghiệm chăm sóc, thức ăn cho cu gáy ở diễn đàn là ổn thôi. Chúc thành công

5. sauriengtg

sauriengtg Active Member

Thích đã nhận:
    285
    Chúc mừng bạn,''vạn sự khởi đầu nan''khởi đầu suông sẻ vậy còn gì bằng, bạn cố gắng chăm sóc sẽ được hưởng thành quả thôi.nếu có điều kiện kiếm thêm vài con nữa bọn chúng cạnh tranh nhau sẽ mau nổi thôi...vài dòng góp ý,thân

tinhtinh_l thích bài này.
  6. chimcugaybp

chimcugaybp Member

Thích đã nhận:
    17
    Dạ, rất cảm ơn các AE bằng hữu đã góp ý. Chú chim của mình bị bay mất rồi. Hôm nay đánh liều mua 1 con 200k của thằng em cùng xóm để nuôi tiếp học tập kinh nghiệm. Mỏ nó to lắm, chân thi cao, nghe người bán nói giọng đồng. Thôi thì coi như học phí lần đầu ngoài tiền mua lồng và thức ăn.

tinhtinh_l and hoctro_mechim like this.