Người mới_Nhờ giúp chữa bịnh cho cá.

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi calahan7, 12/4/07.

1. calahan7

calahan7 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,

Tôi là người mới nuôi cá la hán được một năm. Gần một tháng nay cá của tôi bị bịnh, đã có tham khảo trên trang web này và các tiệm bên ngoài và dùng các loại thuốc khác nhau, nhưng bịnh vẫn chưa khỏi.

Xin được tóm tắt quá trình bịnh và chữa bịnh để các các bạn tư vấn chữa trị dùm:

1) 15/03/2007:
    Triệu chứng: cá đột nhiên lật ngửa, bơi hoảng loạn và chìm dần xuống đáy.
    Chẩn đoán: (có tư vấn của vài tiệm cá như Thập Bát La Hán, Trung Tín, ...và cả tìm hiểu trên web này) Cá bị giật mình hoảng sợ vì tác nhân bên ngoài, hoặc cá quá sung va đập mạnh vào kiếng nên bị chấn thương cột sống và thần kinh.
    Điều trị: - bắt riêng ra hồ nhỏ 50*30*30, tăng muối, sục khí và sục ozon, nhỏ thuốc Green F với liều 20ml/100l nước.
    - cách 24h thay 1/2 lượng nước và thêm 1/2 liều lượng thuốc trên.

2) 23/03//2007:
    Tình hình: sau 9 ngày cá vẫn chưa bớt tuy nhiên cá không lật ngữa mà chỉ nằm nghiêng. Nhưng một bên bụng ngửa lên mặt nước bị sưng to.
    Chẩn đoán: của Thập bát la Hán (TBLH) là chấn thương thần kinh do va chạm và nghi ngờ nấm mang.
    Điều trị: ngâm 1/2 viên thuốc màu xanh, cách 24h rút bớt nước và ngâm tiếp 1/2 viên còn lại. Muối, oxy, ozon vẫn như cũ.
    Tình hình: 1 tuần sau ngày 30-31/03/2007 cá bơi bình thường nhưng mất màu. Cho ăn tép với suy nghĩ sẽ phục hồi màu sắc cho cá.

3) 01/04/2007:
    Tình hình: cá lại bị lật nghiêng, bên bụng bị sưng càng sưng to hơn và nhìn thấy vảy như bị đội lên. Trong hồ có nhiều lợn cợn trắng và nước rất tanh.
    Chẩn đoán: của Trung Tín là sình bụng và chấn thương thần kinh. Riêng tôi nghĩ cũng có thể cho ăn tép quá sớm chăng?
    Điều trị: ngâm thuốc bột sình bụng (gói màu xanh) với liều lượng 1g/20 lit nước, cách 24h rút bớt nước và thêm 1/2 liều trên. + nhỏ mấy giọt vitamin trợ sức + muối oxy ozon như cũ + không cho ăn.

4) Hôm nay 12/04/2007: cá phục hồi khoảng 20-30%, vảy hết bị đội lên nhưng phần bụng sưng vẫn còn to, và vẫn nằm nghiêng, nhưng thỉnh thoảng vẫn bơi được một vòng loạng choạng, và cho ăn được 5-6 viên thức ăn khô.

Các bạn thân mến, tôi thấy trang web này khá chuyên nghiệp và chia sẻ thông tin rất vô tư. Nhưng đừng bảo tôi phải xem lại các topic liên quan trong web này nhé! vì tôi đã tham khảo rất kỹ rồi và tình hình cá của tôi lại rất phức tạp. Bạn nào có kinh nghiệm vui lòng chia sẻ cùng, không những tôi mà các bạn khác cũng rất cám ơn.

Thân mến và chờ tin.

2. secret1982

secret1982 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng không rõ về bệnh cá của bạn tuy nhiên nếu cá đã bị cột sống và thần kinh thì hơi mệt. Nếu bạn nói cá của bạn bị sình bụng thì bạn thử làm theo cách này xem (chỉ chữa sình bụng thôi nhé):
    1/ Thay nước mới cho cá 1/2 hồ. Sục Oxy nhẹ. Không sục mạnh vì cá cứ phập phều mau chóng mất sức.

2/ Mua 4 viên trị nấm Fungus của Mỹ hết toi 20k đồng, sử dung 4 ngày cho hồ 100 lít.

3/ Kết hợp với viên Metronidazole loại của Mỹ - Aventis. khoảng 6k cho 8 viên sử dụng 4 ngày.

Chúc cá bạn mau khỏe mạnh

3. calahan7

calahan7 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chân thành cám ơn bạn Secret1982 nhe! Nhưng chuẩn trên của bạn đã được tính với định lượng mỗi viên bao nhiêu (50mg, 250mg, hay 500mg ,...)? để từ đó dễ dàng tính ra liều lượng thích hợp nếu biết định lượng khác nhau. Thân mến.

4. secret1982

secret1982 Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như các loại thuốc này chỉ có một dạng định lượng thôi bạn ah. Bạn nên tham khảo thêm tài liệu hướng dẫn để biết rõ hơn.

5. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn có thể bị phù thủng hoặc bóng hơi bị hỏng, rất tiếc bệnh này rất khó chữa mà nếu chữa được cá cũng sẽ bị tàn phế. Mình rất tiếc không giúp bạn được.

6. david

david Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình bị trưởng hợp này rùi.bạn chỉ cần lấy tấm ikính ép cá vào thành hồ.bề ngang khoảng 10cm thui.bạn thay nước thường xuyên.bảo đảm vệ sinh cho cá,cho cá ăn ít lại.khoảng 1tháng thì cá hồi phục.nếu bạn kiên trì và một chút may mắn

7. calahan7

calahan7 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn David nhiều, ít nhất thì bạn đã cho tôi một niềm tin.

8. huuthanganmay

huuthanganmay Member

Thích đã nhận:
    0
    dù sao đó cũng là tia hi vọng cuối đường hầm,chúc bạn có thêm 1 chút may mắn như david đã nói